Fact Check: ನಾಥೂರಾಂ ಗೋಡ್ಸೆಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ವಿಧಿಸುವಂತೆ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಜಿ.ಡಿ ಖೋಸ್ಲಾ ಅವರಿಗೆ ಸರ್ಕಾರ ಒತ್ತಡ ಹೇರಿತ್ತು ಎಂಬುದು ಸುಳ್ಳು

ನಾಥೂರಾಂ ಗೋಡ್ಸೆ

ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯನ್ನು ಹತ್ಯೆ ಮಾಡಿದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಭಯೋತ್ಪಾಧಕ ಎಂದು ಕುಖ್ಯಾತಿ ಪಡೆದ ನಾಥೂರಾಂ ಗೋಡ್ಸೆಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ವಿಧಿಸಿದ ಪ್ರಕರಣದ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆ ವಹಿಸಿದ್ದ ಪಂಜಾಬ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನ ಆಗಿನ ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಜಿಡಿ ಖೋಸ್ಲಾ ಅವರ ಕುರಿತಂತೆ ಸಂದೇಶವೊಂದನ್ನು ಹಲವಾರು ದಿನಗಳಿಂದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಈ ಸಂದೇಶದಲ್ಲಿ, “ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಜಿ.ಡಿ.ಖೋಸ್ಲಾ ಅವರು ನಾಥೂರಾಂ ಗೋಡ್ಸೆ ಪ್ರಕರಣದ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆ ವಹಿಸಿ ನಾಥೂರಾಂ ಗೋಡ್ಸೆಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ವಿಧಿಸಿದ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರಾಗಿದ್ದರು. ಗೋಡ್ಸೆಯನ್ನು ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಿದ ನಂತರ, ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ತಮ್ಮ ಪುಸ್ತಕದ “ದಿ ಮರ್ಡರ್ ಆಫ್ ದಿ ಮಹಾತ್ಮ ಮತ್ತು ಇತರ ಪ್ರಕರಣಗಳು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ಡೈರಿಯಿಂದ” ಪುಟ 305-06 ರಲ್ಲಿ ಬರೆದರು: “ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಗೋಡ್ಸೆ ತನ್ನ ವಾದವನ್ನು ಐದು ಗಂಟೆಗಳ ಸುದೀರ್ಘ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಮಂಡಿಸಿದರು, ಅದು 90 ಪುಟಗಳು. ಅವರು ಮಾತು ಮುಗಿಸಿದ ನಂತರ, ಕೇಳುಗರು ದಿಗ್ಭ್ರಮೆಗೊಂಡರು ಮತ್ತು ಅವರು ಮಾತನಾಡುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿದಾಗ ಆಳವಾದ ಮೌನವಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಕೆಮ್ಮುವಾಗ ಪುರುಷರು ಕರವಸ್ತ್ರವನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದರು. ” ಎಂದು ನಾಥೂರಾಂ ಗೋಡ್ಸೆಗೆ ಮರಣ ದಂಡನೆ ವಿಧಿಸಿದ್ದು ನನ್ನ ಪಾಪ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ಅವರು ತಮ್ಮ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಬರೆದು ಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ವೈರಲ್ ಸಂದೇಶದಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಜಿ.ಡಿ ಖೋಸ್ಲಾ ಅವರ ‘ದಿ ಮರ್ಡರ್ ಆಫ್ ಮಹಾತ್ಮ ಮತ್ತು ಇತರ ಪ್ರಕರಣಗಳು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ಡೈರಿಯಿಂದ’ ಪುಟ 305 ಮತ್ತು 306 ರಲ್ಲಿ ಪುಸ್ತಕದ ಆಯ್ದ ಭಾಗವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ, ಈ ಎಲ್ಲಾ ಮಾಹಿತಿಗಳಿವೆ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಈ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಕೆಲವು ಬಲಪಂಥೀಯ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಿಗೆ ಹರಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಭಾಷೆಗಳಿಗೂ ಇದನ್ನು ಅನುವಾದಿಸಿ ಈ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಸಾಕಷ್ಟು ವೈರಲ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ನಿಜವಾಗಿಯೂ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಜಿ.ಡಿ.ಖೋಸ್ಲಾ ಅವರು ಹೀಗೆ ಬರೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆಯೇ? ಅವರು ನಾಥೂರಾಂ ಗೋಡ್ಸೆ ಪರವಾಗಿದ್ದರೆ ಎಂದು ಈ ಲೇಖನದ ಮೂಲಕ ತಿಳಿಯೋಣ ಬನ್ನಿ.

ಎಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿಯು ಸಹ ಅನೇಕ ಬಲಪಂಥೀಯ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಈ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ನೀವು ಇಲ್ಲಿ, ಇಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿ ನೋಡಬಹುದು.

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: ನಾಥೂರಾಂ ಗೋಡ್ಸೆಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ವಿಧಿಸಲು ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಖೋಸ್ಲಾ ಅವರು ಒತ್ತಡಕ್ಕೊಳಗಾದ ಬಗ್ಗೆ ಅವರ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಉಲ್ಲೇಖವಿಲ್ಲ. ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರ ನಡುವೆ ಖೋಸ್ಲಾ ಅವರ ಸಹಾನುಭೂತಿಯ ಭಾವನೆಯ ಅನುಭವವನ್ನು ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಗೋಡ್ಸೆಗೆ ತನ್ನ ಮನಸ್ಸು ಬಿಚ್ಚಿ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಮಾತನಾಡುವ ಅವಕಾಶ ನೀಡುವುದರ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಗೋಡ್ಸೆಯನ್ನು ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಿದ ಸಮಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತ್ರ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸಂಬಂಧಿತ ಕೀವರ್ಡ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು, ಜಿ.ಡಿ ಖೋಸ್ಲಾ ಅವರು ಬರೆದ ‘ದಿ ಮರ್ಡರ್ ಆಫ್ ಮಹಾತ್ಮ ಮತ್ತು ಇತರ ಪ್ರಕರಣಗಳು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ಡೈರಿಯಿಂದ‘ ಡಿಜಿಟಲ್ ಪ್ರತಿಯನ್ನು ನಾವು ಹುಡುಕಿ ಓದಿದ್ದೇವೆ. ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಆರ್ಕೈವಿಂಗ್ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ವೇಬ್ಯಾಕ್ ಮೆಷಿನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಾವು ಈ ಪ್ರತಿಯನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ.

305 ಮತ್ತು 306 ನೇ ಪುಟಗಳು ಗೋಡ್ಸೆಯನ್ನು ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತವೆ, ಬರಹಗಾರ ಮತ್ತು ವಾಗ್ಮಿಯಾಗಿ “ತನ್ನ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವ”. ಗೋಡ್ಸೆ ಪವಿತ್ರ ಗ್ರಂಥಗಳು ಮತ್ತು ಭಗವದ್ಗೀತೆಯ ಪದ್ಯಗಳನ್ನು ಪಠಿಸುತ್ತಾ ತಮ್ಮ ಮಾತೃಭೂಮಿಗಾಗಿ ಹೋರಾಡಲು ಮತ್ತು ಸಂರಕ್ಷಿಸಲು “ಹಿಂದೂಗಳಿಗೆ ಭಾವೋದ್ರಿಕ್ತ ಮನವಿಯನ್ನು” ಮಾಡಿದರು ಎಂದು ಖೋಸ್ಲಾ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

“ಪ್ರೇಕ್ಷಕರು ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುವಂತೆ ಮತ್ತು ಕೇಳಿಸುವಂತೆ ಮಾತನಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಹೊರನಡೆದರು” ಎಂದು ಖೋಸ್ಲಾ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ, ಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿನ ಕ್ಷಣವನ್ನು “ಹಾಲಿವುಡ್ ಚಲನಚಿತ್ರದ ದೃಶ್ಯ”ದಂತಿತ್ತು ಎಂದು ಕರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಇಲ್ಲಿ, ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಹಾಜರಿದ್ದ ಜನರು, ಅವರು ತೀರ್ಪುಗಾರರಾಗಿದ್ದರೆ, “ಅವರು ಬಹುಮತದಿಂದ ‘ನಿರಪರಾಧಿ’ ಎಂಬ ತೀರ್ಪನ್ನು ಹೇಗೆ ತರುತ್ತಿದ್ದರು” ಎಂದು ಅವರು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ಪುಟಗಳಲ್ಲಿ ಖೋಸ್ಲಾ ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಅವಲೋಕಿಸಲು ಗೋಡ್ಸೆ ಹೇಳಿಕೆಗಳು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. “ಅವರ ಹೇಳಿಕೆಗಳು ಅಪ್ರಸ್ತುತತೆಯಿಂದ ಕೂಡಿತ್ತು, ಆದರೆ ಅವರ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರೇಕ್ಷಕರು ಅವರು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಾರೆಂದು ಕೇಳಲು ಬಯಸಿದ್ದರು.”

ಇದರ ನಂತರ, ಖೋಸ್ಲಾ ಅವರು ತಮ್ಮಷ್ಟಕ್ಕೇ ಹೀಗೆ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ, “ಮನುಷ್ಯ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಸಾಯಲಿದ್ದಾನೆ. ಅವನು ಯಾವುದೇ ಹಾನಿ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಹಿಂದೆ ಮಾಡಿದ್ದಾನೆ. ಕೊನೆಯ ಬಾರಿಗೆ ಉಗಿಯನ್ನು ಬಿಡಲು ಅವನಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಬೇಕು.”

ಪುಸ್ತಕದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ, ಗೋಡ್ಸೆಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ವಿಧಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಅಥವಾ ಆಡಳಿತದಿಂದ ಖೋಸ್ಲಾ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಿದ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಉಲ್ಲೇಖವಿಲ್ಲ.

ಆದ್ದರಿಂದ ಪಂಜಾಬ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಜಿ.ಡಿ ಖೋಸ್ಲಾ ಅವರು ನಾಥುರಾಮ್ ಗೋಡ್ಸೆಗೆ ಮರಣದಂಡನೆ ವಿಧಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಮ್ಮ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿಲ್ಲ.


ಇದನ್ನು ಓದಿ: ಖರ್ಗೆ ಆಸ್ತಿ 50 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿ, ಮಾಯಾವತಿಯವರ ಆಸ್ತಿ 90 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಆಧಾರಗಳಿಲ್ಲ


ವೀಡಿಯೋ ನೋಡಿ: Kaaba | ಕಾಬಾದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲೇಶ್ವರನ ಪೋಟೋ ಎಂದು ತಪ್ಪು ಪೋಟೋ ಹಂಚಿಕೆ


ನಿಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ, ಫೋಟೋ, ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಂಬರ್‌ಗೆ 7892502991 ಕಳಿಸಿ. ಸತ್ಯ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *