Fact Check: ಡ್ಯುಯಲ್-ಸಿಮ್ ಬಳಕೆದಾರರು ಹೊಸ TRAI ನಿಯಮದ ಪ್ರಕಾರ ದಂಡ ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಸುಳ್ಳು

ನಿಮ್ಮ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್‌ನಲ್ಲಿ ಎರಡು ಸಿಮ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ ನೀವು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಹಣವನ್ನು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಸಂದೇಶವೊಂದು ಹರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ. ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಬಳಕೆದಾರರ ಪ್ರಕಾರ, ಟೆಲಿಕಾಂ ರೆಗ್ಯುಲೇಟರಿ ಅಥಾರಿಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (TRAI) ಒಂದೇ ಸಾಧನದಲ್ಲಿ(ಡಿವೈಸ್) ಎರಡು ಸಿಮ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್ ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ದಂಡವನ್ನು ವಿಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ಒಟ್ಟು ಮೊತ್ತವಾಗಿ ಅಥವಾ ವಾರ್ಷಿಕ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿರುವ ಬಳಕೆದಾರರು ನ್ಯೂಸ್‌ 24ರ ವರದಿಯೊಂದನ್ನು ಹಿನ್ನಲೆಯಾಗಿಟ್ಟುಕೊಂಡು, ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್ ಆಪರೇಟರ್‌ಗಳು ಬಳಕೆದಾರರಿಂದ ಈ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ಮರುಪಡೆಯಬಹುದು, ಇದೊಂದು “ಹೊಸ ದರೋಡೆ ನಾಟಕ” ಎಂದು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: ಮೊದಲು ನಾವು “TRAI ನಿಯಮಗಳು ಡ್ಯುಯಲ್ ಸಿಮ್” ಗಾಗಿ ಕೀವರ್ಡ್ ಹುಡುಕಾಟವನ್ನು ನಡೆಸಿದಾಗ, ಜೂನ್ 13, 2024 ರ ಈ ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ವರದಿ ಲಭ್ಯವಾಗಿದ್ದು “ನಿಮ್ಮ ಫೋನ್ ಸಂಖ್ಯೆ. TRAI ಶುಲ್ಕವಾಗಿ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಬರಬಹುದು” ಎಂಬ ತಲೆಬರಹ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

“ಟೆಲಿಕಾಂ ನಿಯಂತ್ರಕ TRAI ನ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯು ಕಾರ್ಯರೂಪಕ್ಕೆ ಬಂದರೆ ನಿಮ್ಮ ಫೋನ್ ಆಪರೇಟರ್ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ನಿಮ್ಮ ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ಲ್ಯಾಂಡ್‌ಲೈನ್‌ಗೆ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ವಿಧಿಸಬಹುದು. ಫೋನ್ ಸಂಖ್ಯೆಯು ‘ಅನಂತವಲ್ಲದ ಅತ್ಯಮೂಲ್ಯವಾದ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ’ ಮತ್ತು ಮೊಬೈಲ್ ಆಪರೇಟರ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ಶುಲ್ಕಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಟ್ರಾಯ್ ಭಾವಿಸುತ್ತದೆ, ನಂತರ ಅವುಗಳನ್ನು ಬಳಕೆದಾರರಿಂದ ಮರುಪಡೆಯಬಹುದು, ”ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ, ಇದು ಕಡಿಮೆ ಬಳಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವ ನಿರ್ವಾಹಕರ ಮೇಲೆ ನಿಯಂತ್ರಕವು ದಂಡವನ್ನು ವಿಧಿಸಬೇಕೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಿದೆ.

“ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಡ್ಯುಯಲ್ ಸಿಮ್ ಹೊಂದಿರುವ ಚಂದಾದಾರರು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಒಂದನ್ನು ಬಳಸುವುದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಬಳಕೆದಾರರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಭಯದಿಂದ ಆಪರೇಟರ್ ಈ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ” ಎಂದು ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ, ಡ್ಯುಯಲ್-ಸಿಮ್ ಸಾಧನಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಶುಲ್ಕ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಊಹಿಸಿ ವರದಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿವೆ. 

“ಸಾಧ್ಯವಾದ ಚಾರ್ಜಿಂಗ್ ವಿಧಾನಗಳ ಕುರಿತು ಯೋಚಿಸುತ್ತಾ, TRAI ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರತಿ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಒಂದು-ಬಾರಿ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ವಿಧಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ, ಅಥವಾ ಸೇವಾ ಪೂರೈಕೆದಾರರಿಗೆ ನಿಯೋಜಿಸಲಾದ ಪ್ರತಿ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳಿಗೆ ವಾರ್ಷಿಕ ಮರುಕಳಿಸುವ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು ಅಥವಾ ವ್ಯಾನಿಟಿ ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತ ಹರಾಜನ್ನು ಸರ್ಕಾರವು ನಡೆಸುವುದರೊಂದಿಗೆ ಸಂಖ್ಯೆಗಳ ಸರಣಿಯನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಬಹುದು. ಎಂದು ”ಜೂನ್ 13, 2024 ರಂದು ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್ ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

“ನಿಯಂತ್ರಕವು ಕಡಿಮೆ ಬಳಕೆಯಾಗುವ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವ ನಿರ್ವಾಹಕರಿಗೆ ದಂಡವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಿದೆ. ಚಂದಾದಾರರು ಡ್ಯುಯಲ್ ಸಿಮ್ ಸೆಟಪ್ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಆದರೆ ಒಂದು ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಬಳಸದಿದ್ದರೆ, ಆಪರೇಟರ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಬಳಕೆದಾರರ ನೆಲೆಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲು ಹಿಂಜರಿಯುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಅಸಮರ್ಥ ಬಳಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು TRAI ನಲ್ಲಿನ ಈ ಬಿಸಿನೆಸ್ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆ, ಜೂನ್ 13, 2024, ಇದು TRAI ನಿಂದ ಏನನ್ನೂ ಅಂತಿಮಗೊಳಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಜೂನ್ 6, 2024 ರಂದು ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ “ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಖ್ಯಾ ಯೋಜನೆಯ ಪರಿಷ್ಕರಣೆ” ಕುರಿತು ಸಮಾಲೋಚನಾ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಲಾದ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಮತ್ತಷ್ಟು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ನಮ್ಮ ತಂಡ ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆ ಮತ್ತು ಸಮಾಲೋಚನಾ ಪತ್ರಿಕೆಯ ಮೂಲಕ ಹುಡುಕಿದಾಗ ನಿಯಂತ್ರಕರು(ರೆಗುಲೇಟರ್ಸ್) ತಮ್ಮ ಫೋನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಡ್ಯುಯಲ್ ಸಿಮ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಲು ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಶುಲ್ಕ ವಿಧಿಸುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದ ಯಾವುದೇ ಉದಾಹರಣೆ ಕಂಡುಬಂದಿಲ್ಲ. “ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆಗಳ (ಫೋನ್ ಸಂಖ್ಯೆಗಳು)” ಕೊರತೆಯನ್ನು ಚರ್ಚಿಸುವಾಗ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಒಂದು-ಬಾರಿ ಅಥವಾ ವಾರ್ಷಿಕ ಶುಲ್ಕಗಳಂತಹ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು. ಆದರೆ ಇದು ಎಕನಾಮಿಕ್ಸ್‌ ಟೈಮ್ಸ್, ಟೈಮ್ಸ್‌ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಮತ್ತು ಬಿಸಿನೆಸ್ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ಒಂದು ಉದಾಹರಣೆಯನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಕಾಲ್ಪನಿಕವಾಗಿ ವರದಿ ಮಾಡಿವೆ. 

ಅಲ್ಲದೆ, ಏಜೆನ್ಸಿಯು ಜುಲೈ 4, 2024 ರೊಳಗೆ ಸಮಾಲೋಚನೆಯ ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ಪರಿಷ್ಕರಣೆಗಳಿಗೆ ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರಿಂದ ಶಿಫಾರಸುಗಳು ಮತ್ತು ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ಕೋರಿದೆ ಮತ್ತು ಜುಲೈ 18, 2024 ರೊಳಗೆ ಪ್ರತಿ-ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಕೋರಿದೆ, ಇದು ಅಂತಿಮ ನಿಯಂತ್ರಣವಲ್ಲ ಎಂದು ದೃಢೀಕರಿಸುತ್ತದೆ.


ಇದನ್ನು ಓದಿ: ರಿಷಿಕೇಶದಲ್ಲಿ ರಾಫ್ಟಿಂಗ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಡೆದಿರುವ ಗಲಾಟೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಕೋಮು ಆಯಾಮವಿಲ್ಲ


ವೀಡಿಯೋ ನೋಡಿ: ‘ದೇಶದ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಮುಸಲ್ಮಾನರಿಗೆ ಹಂಚುತ್ತೇನೆ’ ಎಂದು ಸಿಎಂ ಸಿದ್ದರಾಮಯ್ಯ ಹೇಳಿಲ್ಲ


ನಿಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ, ಫೋಟೋ, ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಂಬರ್‌ಗೆ 7892502991 ಕಳಿಸಿ. ಸತ್ಯ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ.Dua

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *