Fact Check: ಅಗ್ನಿಪಥ್ ಯೋಜನೆ ಮರುಪ್ರಾರಂಭವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಮಾಹಿತಿ ಸುಳ್ಳು

ಅಗ್ನಿಪಥ್

ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರು ದೇಶದ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗಳಾಗಿ ಮೂರನೇ ಬಾರಿ ಪ್ರಮಾಣ ವಚನ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ನಂತರ, ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಭಾರತೀಯ ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳಿಗೆ ನೇಮಕಾತಿಗಾಗಿ ಅಗ್ನಿಪಥ್ ಯೋಜನೆಯ “ಮರುಪ್ರಾರಂಭ” ವನ್ನು ಘೋಷಿಸುವ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಹಲವಾರು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಬಳಕೆದಾರರು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಗಳ ಬೇಡಿಕೆಗಳ ನಡುವೆ, “ಅಗ್ನಿಪಥ್ ಯೋಜನೆಯು ವಿಮರ್ಶೆಗಳ ನಂತರ ಸೈನಿಕ ಸಮಾನ್ ಯೋಜನೆಗೆ ಬದಲಾವಣೆ (sic)” ಎಂದು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿರುವ ವರದಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಸೇವಾ ಅವಧಿಯನ್ನು ನಾಲ್ಕರಿಂದ ಏಳು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸುವುದು, ತರಬೇತಿ ಅವಧಿಯನ್ನು 24 ರಿಂದ 42 ವಾರಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು, ಸತ್ತವರ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಪಿಂಚಣಿ ಮುಂತಾದ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿನ ಆಪಾದಿತ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಇದು ಮತ್ತಷ್ಟು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.

ಅಗ್ನಿಪಥ್ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುವ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್‌ನ ಚಿತ್ರವನ್ನು X ಮತ್ತು Facebook ನಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿ, ಇಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿ ನೋಡಬಹುದು.

ಭಾರತೀಯ ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳಿಗೆ ಯುವಕರ ನೇಮಕಾತಿಗಾಗಿ ಅಗ್ನಿಪಥ್ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಜೂನ್ 2022 ರಲ್ಲಿ ಹೊರತರಲಾಯಿತು. ಅದೇ ಪ್ರಕಾರ, “ಅಗ್ನಿವೀರರು” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳು ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಗೆ ಸೇನಾ ಪಡೆಗಳಿಗೆ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರಲ್ಲಿ 25% ವರೆಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕೇಡರ್‌ಗಳಾಗಿ ದಾಖಲಾಗಲು ಆಯ್ಕೆಯಾಗುತ್ತಾರೆ. ಇದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿತು, ಸೇನಾ ಆಕಾಂಕ್ಷಿಗಳು ಅಗ್ನಿಪಥ್ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು.

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: ನಮ್ಮ ತಂಡ ಈ ಪ್ರತಿಪಾದನೆ ಸುಳ್ಳು ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಕೇಂದ್ರವು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿದು ಬಂದಿದೆ. ಗೂಗಲ್‌ನಲ್ಲಿ “ಅಗ್ನಿಪಥ್” ಮತ್ತು “ಸೈನಿಕ್ ಸಮ್ಮಾನ್/ಸಮನ್ ಸ್ಕೀಮ್” ಗಾಗಿ ಕೀವರ್ಡ್ ಹುಡುಕಾಟವು ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ “ಮರುಪ್ರಾರಂಭಿಸುವ” ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ವರದಿಗಳು ನಮಗೆ ಲಭ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ.

ನಾವು ನಂತರ ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಧಿಕೃತ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಹ್ಯಾಂಡಲ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಹುಡುಕಿದಾಗ, ಅದು ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಕಟಣೆಯನ್ನು ನೀಡಿಲ್ಲ. ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಧಿಕೃತ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ಕೂಡ ಅಗ್ನಿಪಥ್ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿನ ಆಪಾದಿತ ಬದಲಾವಣೆಗಳ ಕುರಿತು ಯಾವುದೇ ಬಿಡುಗಡೆ/ಅಧಿಸೂಚನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ.

ವೈರಲ್ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್ ಅನ್ನು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದಾಗ, ಅದು ಅಧಿಕೃತ ಲೆಟರ್‌ಹೆಡ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಸಮರ್ಥ ಪ್ರಾಧಿಕಾರದಿಂದ ಸಹಿ ಮಾಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾವು ಗಮನಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿನ ಪಠ್ಯವು ಬಹು ವ್ಯಾಕರಣ ಮತ್ತು ಕಾಗುಣಿತ ದೋಷಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, “ಅಗ್ನಿಪಥ್” ಯೋಜನೆಯ ಹೆಸರೇ “ಅಗನಿಪತ್” ಎಂದು ತಪ್ಪಾಗಿ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ. ಶಾಶ್ವತ” ಪದವನ್ನು “ಪರ್ಮನೆಂಟ್” ಎಂದು ತಪ್ಪಾಗಿ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ “ಪಿಂಚಣಿ” ಅನ್ನು “ಪ್ಯಾಂಟಿನ್” ಎಂದು ಉಚ್ಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್ ಅಧಿಕೃತವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ದೃಢೀಕರಿಸುವ “ಗ್ಯಾರೆಂಟೆಡ್” ಅನ್ನು “ಗರ್ನ್ಟೆಡ್” ಎಂದು ತಪ್ಪಾಗಿ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು “ಲಕ್ಷಗಳು” “ಕೊರತೆಗಳು” ಎಂದು ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ.

ಇದಲ್ಲದೆ, ಸರ್ಕಾರದ ಪಿಐಬಿ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್ ಚೆಕ್ ಕೂಡ ವೈರಲ್ ದಾಖಲೆಯನ್ನು “ನಕಲಿ” ಎಂದು ಕರೆದಿದೆ. ಜೂನ್ 16, 2024 ರ ದಿನಾಂಕದ ಎಕ್ಸ್ ಪೋಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ, “ನಕಲಿ WhatsApp ಸಂದೇಶವು ಅಗ್ನಿಪಥ್ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ‘ಸೈನಿಕ್ ಸಮಾನ್ ಯೋಜನೆ’ ಎಂದು ಮರು-ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕರ್ತವ್ಯದ ಅವಧಿಯನ್ನು 7 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿ, 60% ಖಾಯಂ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿದ ಆದಾಯ. GOI ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿಲ್ಲ. ಎಂದು ಪಿಐಬಿ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದೆ.

ರಾಜಕೀಯ ಒತ್ತಡದ ನಡುವೆ ನಕಲಿ ದಾಖಲೆ ವೈರಲ್

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಪ್ರಮಾಣ ವಚನ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ಮೋದಿ 3.0 ನಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿಯ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಮಿತ್ರ ಪಕ್ಷವಾದ ನಿತೀಶ್ ಕುಮಾರ್ ನೇತೃತ್ವದ ಜೆಡಿಯು ಸರ್ಕಾರವು ಅಗ್ನಿಪಥ್ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಪಕ್ಷದ ಮುಖಂಡ ಕೆ.ಸಿ. ತ್ಯಾಗಿ ತಮ್ಮ ಪಕ್ಷವು ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಬೇಷರತ್ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ನೀಡಿದೆ ಆದರೆ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿನ ನ್ಯೂನತೆಗಳನ್ನು ವಿವರವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಲು ಬಯಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

”ಅಗ್ನಿವೀರ್ ಯೋಜನೆ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ವರ್ಗದ ಮತದಾರರು ಅಸಮಾಧಾನಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಂದ ಪ್ರಶ್ನಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರುವ ಆ ನ್ಯೂನತೆಗಳನ್ನು ವಿವರವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಿ ತೆಗೆದುಹಾಕಬೇಕೆಂದು ನಮ್ಮ ಪಕ್ಷವು ಬಯಸುತ್ತದೆ,” ಎಂದು ತ್ಯಾಗಿ ಹೇಳಿರುವುದಾಗಿ ದಿ ಹಿಂದೂ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಆಗ ಜೆಡಿ(ಯು) ನಾಯಕ ಅವರು ತಮ್ಮ ಹೇಳಿಕೆಗಳು “ರಾಜನಾಥ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರು ಹಲವಾರು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಿದ ರೇಖೆಯೊಂದಿಗೆ ನಿಖರವಾಗಿ ಸಿಂಕ್ರೊನೈಸ್ ಆಗಿವೆ, ಯೋಜನೆಯು ನ್ಯೂನತೆಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ನಿಯತಕಾಲಿಕವಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾಗುವುದು” ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದರು.

ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳ ನೇಮಕಾತಿಯ ಮರುಪರಿಶೀಲನೆಗೆ ಜೆಡಿಯುನ ಒತ್ತಡದ ಮೇಲೆ, ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಬಿಜೆಪಿ ಮಿತ್ರ ಚಿರಾಗ್ ಪಾಸ್ವಾನ್, “ಪ್ರಧಾನಿ (ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ) ವೇದಿಕೆಯು ಚರ್ಚೆಗೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಅಗ್ನಿವೀರ್ ಮೂಲಕ ನಾವು ಎಷ್ಟು ತಲುಪಿಸಬಹುದು ಎಂದು ನಾನು ನಂಬುತ್ತೇನೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಯುವಕರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ. ಪರಿಶೀಲನೆ ನಡೆಸಬೇಕು ಆದರೆ ಈ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ತಡೆಹಿಡಿಯಬಹುದು, ಸರ್ಕಾರ ರಚನೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ, ನಾವು ಈ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಕುಳಿತು ಚರ್ಚಿಸಬಹುದು ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಇದಲ್ಲದೆ, ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳು ಅಗ್ನಿಪಥ್ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ “ಸಾಧ್ಯವಾದ ಟ್ವೀಕ್‌ಗಳನ್ನು” ಚರ್ಚಿಸುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಇತ್ತೀಚಿನ ಲೇಖನವು ಹೇಳಿದೆ. “ಇದು ಮೂರು ಸೇವೆಗಳಿಂದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತದೆ – ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಸಮೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಡೆಸಲಾಯಿತು – ಇದು ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಫ್ಲ್ಯಾಗ್ ಮಾಡಿದೆ … ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಇನ್ನೂ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಔಪಚಾರಿಕ ಶಿಫಾರಸುಗಳಾಗಿಲ್ಲ. ಇವುಗಳು ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳಿಂದ ಇನ್ನೂ ಚರ್ಚಿಸಲ್ಪಡುವ ಪ್ರಸ್ತಾಪಗಳಾಗಿವೆ, ”ಎಂದು ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ, ಅಗ್ನಿಪಥ್ ಯೋಜನೆಗೆ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಬದಲಾವಣೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇದುವರೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಅಧಿಕೃತ ಪ್ರಕಟಣೆ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ನಾವು ತೀರ್ಮಾನಿಸಬಹುದು. ಅಗ್ನಿಪಥ್ ಯೋಜನೆಯು ಸೈನಿಕ ಸಮಾನ್ ಯೋಜನೆಯಾಗಿ ಮರುಪ್ರಾರಂಭಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುವ ವೈರಲ್ ದಾಖಲೆಯು ಕಟ್ಟುಕಥೆಯಾಗಿದೆ.


ಇದನ್ನು ಓದಿ: ಶ್ರೀಲಂಕಾದಲ್ಲಿ ಮುಸ್ಲಿಂ ವೈದ್ಯರೊಬ್ಬರು 4 ಸಾವಿರ ಸಿಂಹಳೀಯ ಬೌದ್ಧ ಮಹಿಳೆಯರ ಸಂತಾನ ಹರಣ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಸುಳ್ಳು


ವೀಡಿಯೋ ನೋಡಿ: ‘ಬೇಟ್ ದ್ವಾರಕಾ’ ತಮಗೆ ಸೇರಿದ್ದು ಎಂದು ಗುಜರಾತ್ ವಕ್ಫ್ ಮಂಡಳಿ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿಲ್ಲ


ನಿಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ, ಫೋಟೋ, ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಂಬರ್‌ಗೆ 7892502991 ಕಳಿಸಿ. ಸತ್ಯ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *