Fact Check: ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯದ ನೌಕರರಂತೆ ನಟಿಸಿ ಕಳ್ಳರು ಮನೆ ದರೋಡೆ ನಡೆಸಲು ಬರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಕಲಿ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ಪತ್ರ ಹಂಚಿಕೆ

ಕಳ್ಳರು

ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಂತೆ ನಟಿಸುವ ಕಳ್ಳರ ಗುಂಪು ಮನೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ನಿವಾಸಿಗಳಿಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿ ದೆಹಲಿಯ ವಸತಿ ಸಂಕೀರ್ಣದ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ಸಮಿತಿಯು ಹೊರಡಿಸಿದ ಸುತ್ತೋಲೆಯು ವೈರಲ್ ಆಗಿದ್ದು, ಇದು ದೇಶದ ಎಲ್ಲಾ ಹೌಸಿಂಗ್ ಸೊಸೈಟಿಗಳಿಗೆ ಪೊಲೀಸರು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರ ಹೊರಡಿಸಿದ ಆದೇಶ ಎಂದು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

‘ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಿ ಸೇವಾ ಸಹಕಾರಿ ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಗುಂಪು ವಸತಿ ಸೊಸೈಟಿ’ಯ ಲೆಟರ್‌ಹೆಡ್‌ನಲ್ಲಿನ ಸುತ್ತೋಲೆಯು ಮಾರ್ಚ್ 26, 2024 ರಂದು ದಿನಾಂಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಎಸ್‌ಸಿ ವೋಹ್ರಾ ಅವರು ಸಹಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. “ಎಲ್ಲಾ ಫ್ಲಾಟ್/ಮನೆ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಹೈ ಅಲರ್ಟ್, ಸೊಸೈಟಿ ಸೇಫ್ಟಿ ಅಲರ್ಟ್ ಸೇಫ್ ಟು ಸೇಫ್” ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ, ಆಯುಷ್ಮಾನ್ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಸಮೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯದ ನೌಕರರಂತೆ ನಟಿಸಿ ಕಳ್ಳರು ಮನೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಹೊಸ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ಕಳ್ಳರು ಲ್ಯಾಪ್‌ಟಾಪ್‌ ಮತ್ತು ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಡೇಟಾ ಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಜನರನ್ನು ತಮ್ಮ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ನಮೂದಿಸಲು ಕೇಳುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಸರ್ಕಾರಿ ಗುರುತಿನ ಚೀಟಿಯನ್ನು ತೋರಿಸಿದರೂ ಯಾವುದೇ ಅಪರಿಚಿತರನ್ನು ತಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ಬಿಡಬಾರದು ಎಂದು ಅದು ಜನರಿಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಈ ಸುತ್ತೋಲೆ ಫೇಸ್ಬುಕ್, ಎಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ವಾಟ್ಸಾಪ್‌ನಲ್ಲಿ ವೈರಲ್ ಆಗಿದ್ದು, ಇದು ಸ್ಥಳೀಯ ಪೊಲೀಸ್ ಇಲಾಖೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರ ಹೊರಡಿಸಿದ ಸುತ್ತೋಲೆ ಎಂದು ಶೀರ್ಷಿಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ.

ಪೋಸ್ಟ್ ಅನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ವೀಕ್ಷಿಸಿ ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿ ಆರ್ಕೈವ್ ನೋಡಿ

ಲೆಟರ್ ಹೆಡ್ ಇಲ್ಲದ ಅದೇ ಸಂದೇಶ ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ನಲ್ಲಿಯೂ ವೈರಲ್ ಆಗಿದೆ.

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: ವೈರಲ್ ಸಂದೇಶವು ಹಳೆಯ ಸುಳ್ಳು ಎಂದು ನಮ್ಮ ತಂಡ ಕಂಡುಕೊಂಡಿದೆ, ಈ ಸಂದೇಶ 2016 ರಿಂದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಹರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ , ಅದರ ವಿಭಿನ್ನ ಆವೃತ್ತಿಗಳು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ವೈರಲ್ ಆಗುತ್ತಿವೆ.

ಪಶ್ಚಿಮ ದೆಹಲಿಯ ವಿಕಾಸ್ಪುರಿ ಪ್ರದೇಶದ ‘ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಿ ಸೇವಾ ಸಹಕಾರಿ ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಗುಂಪು ಹೌಸಿಂಗ್ ಸೊಸೈಟಿ ಲಿಮಿಟೆಡ್’ ಲೆಟರ್‌ ಹೆಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾದ ವಸತಿ ಸಂಕೀರ್ಣಕ್ಕೆ ನಾವು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ ಕಟ್ಟಡದ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ಸಮಿತಿಯೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ್ದೇವೆ, ಅವರು ಆಂತರಿಕ ಪ್ರಸಾರಕ್ಕಾಗಿ ಮಾತ್ರ ಸುತ್ತೋಲೆ ಹೊರಡಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದರು.

ಹೌಸಿಂಗ್ ಸೊಸೈಟಿ ಸಮಿತಿಯ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ರಾಜೇಶ್ ಸಿಯಾಲ್, “ಇದು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಅಧಿಸೂಚನೆಯಲ್ಲ” ಎಂದು ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. “ಆಯುಷ್ಮಾನ್ ಭಾರತ್ ಯೋಜನೆಯ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಮೂಲಕ ವಂಚನೆಯ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಕೇಳಿದ್ದೇವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನಮ್ಮ ವಸತಿ ಸಂಕೀರ್ಣದ ನಿವಾಸಿಗಳನ್ನು ಎಚ್ಚರಿಸಲು ನಾವು ಈ ನೋಟಿಸ್ ನೀಡಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ವಸತಿ ಸಂಕೀರ್ಣವನ್ನು ‘ವಿಕಾಸ್ ಕುಂಜ್’ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು ಮತ್ತು ಇದು ಸರ್ಕಾರಿ ಇಲಾಖೆ ಅಥವಾ ಸರ್ಕಾರಿ ವಸತಿ ಸಂಕೀರ್ಣವಲ್ಲ ಎಂದು ನಾವು ಗಮನಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಜುಲೈ 12, 1968 ರಂದು ರೂಪುಗೊಂಡ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಿ ಸೇವಾ ಸಹಕಾರ ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಗುಂಪು ವಸತಿ ಸಂಕೀರ್ಣವು ಸಹಕಾರಿ ಸೊಸೈಟಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಿ ಇಲಾಖೆ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಿಯಾಲ್ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದರು.


ಇದಲ್ಲದೆ, ಸುತ್ತೋಲೆಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದಂತೆ ‘ಗೃಹ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಅಧಿಕಾರಿ ಲೂಟಿ’ ಎಂಬ ಕೀವರ್ಡ್ ಹುಡುಕಾಟವು, ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ಹಗರಣದ ನಡೆದಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ಅಥವಾ ಸರ್ಕಾರವು ನೀಡಿದ ಯಾವುದೇ ಸಲಹೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತದಿಂದ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ ವರದಿಗಳು ಲಭ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ. ಪತ್ರದಲ್ಲಿಯೇ ಸರ್ಕಾರಿ ಇಲಾಖೆಗಳ ಹೆಸರುಗಳು ಬದಲಾಗಿರುವ ಮತ್ತು ತಪ್ಪಾಗಿ ಬರೆಯಲಾದ ಹಲವಾರು ದೋಷಗಳನ್ನು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ವೈರಲ್ ಸಂದೇಶವು ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯವನ್ನು ಗೃಹ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಇಲಾಖೆ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಯುಷ್ಮಾನ್ ಭಾರತ್ ಆರೋಗ್ಯ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ‘ಆಯುಷ್ಯಮಾನ್’ ಭಾರತ್ ಎಂದು ಉಚ್ಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಶೇ.40ರಷ್ಟು ಜನರಿಗೆ ಆರೋಗ್ಯ ವಿಮೆ ಒದಗಿಸುವ ಆಯುಷ್ಮಾನ್ ಭಾರತ್ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಜನ ಆರೋಗ್ಯ ಯೋಜನೆ ಎಂದು ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಕಳ್ಳರು ಅಧಿಕೃತ ಜನಗಣತಿಗಾಗಿ ಜನರನ್ನು ಸಮೀಕ್ಷೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಸರ್ಕಾರಿ ನೌಕರರಂತೆ ನಟಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಸಂದೇಶದಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಜನಗಣತಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಅಧಿಕೃತ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಕೊನೆಯ ಜನಗಣತಿಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು 2011 ರಲ್ಲಿ ಘೋಷಿಸಲಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ಗಮನಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಈ ಸುಳ್ಳು 2016 ರಿಂದ 2023 ರವರೆಗೆ ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಹರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ. ಮಲೇಷ್ಯಾ, ಸಿಂಗಾಪುರ್, ಯುಎಸ್ಎ, ಯುಕೆ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇದೇ ಸುಳ್ಳಿನ ಆವೃತ್ತಿಗಳು ವೈರಲ್ ಆಗಿವೆ ಎಂದು ಕಂಡು ಬಂದಿದೆ. ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್‌ ತಂಡವು “ಭಾರತೀಯ ಪೊಲೀಸರು ಈ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಸಂದೇಶ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಸಂದೇಶ ಹಂಚಿಕೆ” ಎಂದು ಇದೇ ವೈರಲ್ ಸಂದೇಶದ ಸತ್ಯಶೋಧನೆಯನ್ನು ನಡೆಸಿರುವುದನ್ನು ನೋಡಬಹುದು.

ಆದ್ದರಿಂದ ಗೃಹ ಸಚಿವಾಲಯದ ನೌಕರರಂತೆ ನಟಿಸಿ ಕಳ್ಳರು ಮನೆ ದರೋಡೆ ನಡೆಸಲು ಬರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ಪತ್ರ ನಕಲಿಯಾಗಿದ್ದು ಪೋಲಿಸ್ ಇಲಾಖೆಯಾಗಲಿ, ಸರ್ಕಾರವಾಗಲಿ ಇಂತಹ ಸುತ್ತೋಲೆ ಹೊರಡಿಸಿಲ್ಲ.  


ಇದನ್ನು ಓದಿ: ಸೋನಾಕ್ಷಿ ಸಿನ್ಹಾ ಬಿಕಿನಿಯಲ್ಲಿ ರ್ಯಾಂಪ್ ವಾಕ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ವೀಡಿಯೋ ಹಂಚಿಕೆ


ವೀಡಿಯೋ ನೋಡಿ: ದೇಣಿಗೆಯ ಹಣವನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ಖರೀದಿಗೆ ಬಳಸುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದು ಸುಳ್ಳು 


ನಿಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ, ಫೋಟೋ, ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಂಬರ್‌ಗೆ 7892502991 ಕಳಿಸಿ. ಸತ್ಯ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *