Fact Check: ಮಲೇ‍ಷಿಯಾದ ಶಾಂಪುವಿನ ವಿಡಂಬನಾತ್ಮಕ ಜಾಹಿರಾತನ್ನು ಮುಸ್ಲಿಮರ ಅಪಹಾಸ್ಯ ಮಾಡಲು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ

ಮಹಿಳೆಯೊಬ್ಬಳು ತನ್ನ ಹಿಜಾಬ್‌ ಮೇಲೆ ಶಾಂಪೂ ಹಾಕಿ ತಲೆ ಸ್ನಾನ ಮಾಡುವ ವೀಡಿಯೋವೊಂದು ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಹರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ ಇದನ್ನು, “ಹಿಜಾಬ್ ಮೇಲೆ ಶಾಂಪೂ ಉಜ್ಜುವುದು ಎಷ್ಟು ಮೂರ್ಖತನ? “ಮಲೇಷಿಯನ್ ಶಾಂಪೂ ಜಾಹೀರಾತು” ಎಂದು ಹಿಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಮರನ್ನು ಅಪಹಾಸ್ಯ ಮಾಡಲು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ವೈರಲ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಈ ವೀಡಿಯೊದ ಹಿಂದಿನ ನಿಜವಾದ ಕಥೆ ಏನು? ಮುಂದೆ ಓದಿ.

ಅವಳು ತನ್ನ ಹಿಜಾಬ್ ಅನ್ನು ಶಾಂಪೂ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾಳೆಯೇ?

ಈ ವೀಡಿಯೋವನ್ನು ಅನೇಕರು ಹಂಚಿಕೊಂಡು “ಇದು ಮುಸಲ್ಮಾನರ ಶಾಂಪೂ ಜಾಹಿರಾತು. ಇದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮುರ್ಖತನವಿದೆಯೇ?” ಎಂದು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಸೋನಮ್ ಮಹಾಜನ್: ಇದು ಇನ್ನೂ ಮೂರ್ಖತನವಾಗಬಹುದೇ? ಅದು ಮಲೇಷ್ಯಾದ ಶಾಂಪೂವಿನ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಜಾಹೀರಾತಾಗಿದೆ.

ಡೀನಿ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಶಾಂಪೂ ಜಾಹೀರಾತಿನಲ್ಲಿ ಹಿಜಾಬ್ ಧರಿಸಿ ಶಾಂಪೂ ಹಚ್ಚಿದ ಮಲೇಷ್ಯಾ

ಕೆಲವು ಬಲಪಂಥೀಯ ವೆಬ್ಸೈಟ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಮತ್ತು ಮುಸ್ಲಿಮರು ಮತ್ತು ಇಸ್ಲಾಂ ಅನ್ನು ಟೀಕಿಸಲು ಈ ವೀಡಿಯೋವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡಿದ್ದು, “ಶಾಂಪೂ ಜಾಹೀರಾತು ಮುಸ್ಲಿಂ ಮಹಿಳೆಯರ ಶೋಚನೀಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ!” ಎಂದು 99 ವಿಕಿಯಲ್ಲಿ ಶೀರ್ಷಿಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಲೇಖನವು ಹೀಗೆ ಹೇಳುತ್ತದೆ, “ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಮತಾಂಧ ಲಿಬ್ಟಾರ್ಡ್ ಉದಾರ ಆಧುನಿಕ ಇಸ್ಲಾಂ ಅನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುತ್ತಾನೆ. ಅವರೆಲ್ಲರೂ ಈಗ ಶಾಂಪೂ ಜಾಹೀರಾತಿನಂತಹ ಸರಳವಾದ ವಿಷಯದಿಂದ ಬಹಿರಂಗಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ”, ನಂತರ “ಇದು ಯಾವ ರೀತಿಯ ಮಧ್ಯಕಾಲೀನ ಧರ್ಮ?”

ಮುಸ್ಲಿಂ ಮಹಿಳೆಯರ ಶೋಚನೀಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದ ಶಾಂಪೂ ಜಾಹೀರಾತು

ಇಂಡಿಯನ್ ವಾಯ್ಸ್ ಎಂಬ ವೆಬ್ಸೈಟ್ “ಕಠಿಣ ಶರಿಯಾ ಕಾನೂನು” ಮತ್ತು “ಮುಸ್ಲಿಂ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರ ಎರಡನೇ ದರ್ಜೆಯ ಸ್ಥಾನಮಾನ” ವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದೆ. “ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಜಾಬ್ ಎಷ್ಟು ಸುಂದರ ಮತ್ತು ‘ಮುಕ್ತ’ ಎಂದು ಲೇಖನವು ಪುನರಾವರ್ತಿಸುವುದನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು.

ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ದೇಶದ ಈ ಶಾಂಪೂ ಜಾಹೀರಾತು ಮುಸ್ಲಿಂ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಎರಡನೇ ದರ್ಜೆಯ ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ನೀಡುವ ಶರಿಯಾ ಕಾನೂನಿಗೆ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕರೆದೊಯ್ಯುತ್ತದೆ

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: “ಎಸ್ಕಾರ್ಫ್ಸ್” ಎಂಬ ಮಲೇಷ್ಯಾದ ಸ್ಕಾರ್ಫ್ ಕಂಪನಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಜಾಹೀರಾತು ಏಜೆನ್ಸಿ ತಮ್ಮ ಸ್ಕಾರ್ಫ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಲು ಹಳೆಯ ಸನ್‌ಸಿಲ್ಕ್ ಶಾಂಪೂ ಜಾಹೀರಾತನ್ನು ವಿಡಂಬನೆ ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿ, ಮೂಲ ಸನ್ ಸಿಲ್ಕ್ ಜಾಹೀರಾತನ್ನು ವಿಡಂಬನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ತೋರಿಸುವ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಈ ವೀಡಿಯೊವು 2006 ರ ಸನ್ ಸಿಲ್ಕ್ ಜಾಹೀರಾತಿನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾದ ಹಿಂದಿನ ಕ್ಲೀಷೆ ಪ್ರೇಮ ದೃಶ್ಯವನ್ನು ಮರುಸೃಷ್ಟಿಸಿತು. ವಿಡಂಬನಾತ್ಮಕ ವೀಡಿಯೊಗೆ ‘ಬುಡಕ್ 90 ಆನ್ ಜೆ ತಾಹು ಇಕ್ಲಾನ್-ಇಕ್ಲಾನ್ ಮಕಾಮ್ ನಿ’ (ಅನುವಾದ: 90 ರ ದಶಕದ ಮಕ್ಕಳು ಮಾತ್ರ ಇದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ) ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಮೂಲ ಸನ್ ಸಿಲ್ಕ್ ಶಾಂಪೂ ಜಾಹೀರಾತನ್ನು ಕೆಳಗೆ ನೋಡಬಹುದು.

 

ಪೂರ್ಣ ಎಸ್ಕಾರ್ಫ್ಸ್ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಕೆಳಗೆ ನೋಡಬಹುದು. ಅನುವಾದದಲ್ಲಿ ಬಹಳಷ್ಟು ಕಳೆದುಹೋಗಿದೆ ಆದರೆ ಮಲೇಷಿಯನ್ ಸೈಟ್ ವಿವರಿಸಿದಂತೆ, ಮಲೇಷಿಯನ್ನರಿಗೆ ಇದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ತಮಾಷೆಯ ವೀಡಿಯೊವಾಗಿದೆ.

ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದವರು ಶ್ರೀ ದಿ ಆಲ್ ಶೇರ್ಡ್ ಪ್ರೊಡಕ್ಷನ್ ಸೋಮವಾರ, ಏಪ್ರಿಲ್ 17, 2017

ಎಸ್ಕಾರ್ಫ್ಸ್ನ ಸ್ಥಾಪಕಿ ಐಡಾ ಸುಕಿಮನ್ ಕೂಡ ತಮ್ಮ ಫೇಸ್ಬುಕ್ ಪ್ರೊಫೈಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಈ ವೀಡಿಯೊ ಕೇವಲ ವಿಡಂಬನಾತ್ಮಕ ವೀಡಿಯೊ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಫೇಸ್‌ಬುಕ್‌ಗೆ ಒದಗಿಸಿದ ಅನುವಾದದೊಂದಿಗೆ ನಾವು ಮಲೇಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಅವರ ಪೋಸ್ಟ್‌ನ ಸ್ಕ್ರೀನ್ಶಾಟ್ ಅನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

“ಕಂಪನಿಯ ಪ್ರತಿನಿಧಿಯೊಬ್ಬರು ಸಿಲಿಕೋಸ್‌ಗೆ ಹೇಳಿದರು, ನಮ್ಮ ತಲೆಬುರುಡೆಗಳು ಶಾಂಪೂ ಮಾಡಿದ ನಂತರ ನಿಮ್ಮ ಕೂದಲಿಗೆ ಹೇಗೆ ಭಾಸವಾಗುತ್ತದೆಯೋ ಅಷ್ಟೇ ಆರಾಮದಾಯಕವಾಗಿವೆ. ಅದನ್ನೇ ನಾವು ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ತಲುಪಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದೆವು.”

ವೀಡಿಯೊದ ಆಯ್ದ ಭಾಗವನ್ನು ಪೂರ್ಣ ಸಂದರ್ಭವಿಲ್ಲದೆ ಹಂಚಿಕೊಂಡಾಗ, ಮಲೇಷಿಯನ್ನರಿಗೆ ತಮಾಷೆಯ ವೀಡಿಯೊ ಎಂದು ಅರ್ಥೈಸಲ್ಪಟ್ಟದ್ದು ವಿಶ್ವದ ಉಳಿದ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಅವರನ್ನು ಅಪಹಾಸ್ಯ ಮಾಡುವ ಅವಕಾಶವಾಗಿ ಈ ವೀಡಿಯೋ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಇದು ವಿಡಂಬನೆಯ ವೀಡಿಯೋ ಆಗಿದ್ದು, ಇಂಟರ್ನೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ನೀವು ನೋಡುವ ಯಾವುದನ್ನಾದರೂ ನಂಬುವ ಮೊದಲು ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಿ.


ಇದನ್ನು ಓದಿ: ನಿತೀಶ್ ಕುಮಾರ್‌ರವರಿಂದ ಬಿಹಾರಕ್ಕೆ ವಿಶೇಷ ಸ್ಥಾನಮಾನಕ್ಕೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿ ಪಾದಯಾತ್ರೆ ಎಂದು ಹಳೆಯ ವಿಡಿಯೋ ಹಂಚಿಕೆ


ವೀಡಿಯೋ ನೋಡಿ: ಏಪ್ರಿಲ್ 1ರಿಂದ ಬಿಬಿಎಂಪಿ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಆಸ್ತಿ ತೆರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಲಿದೆ ಎನ್ನುವುದು ಸುಳ್ಳು | BBMP Bangalore


ನಿಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ, ಫೋಟೋ, ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಂಬರ್‌ಗೆ 7892502991 ಕಳಿಸಿ. ಸತ್ಯ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *