Fact Check: ನೆಹರೂರವರು ಬ್ರಿಟೀಷರಿಗೆ ಕ್ಷಮಾಪಣಾ ಪತ್ರ ಬರೆದಿದ್ದರು ಎಂದು ಸುಳ್ಳು ಹೇಳಿದ ಅಜಿತ್ ಹನುಮಕ್ಕನವರ್

ನೆಹರೂ

ಜವಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಕುರಿತು ಪ್ರತಿ ದಿನ ಒಂದಿಲ್ಲೊಂದು ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಹರಿಬಿಡಲಾಗುತ್ತಿರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಕಿಡಿಗೇಡಿಗಳು ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ತಿರುಚುವ ಸಲುವಾಗಿ ಅನೇಕ ಅರೋಪಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿರುತ್ತಾರೆ. ನೆಹರು ಅವರ ಕುರಿತ ಇಂತಹ ಅನೇಕ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಹೀಗಾಗಲೇ ಬಯಲು ಮಾಡಲಾಗಿವೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ನೀವು ಇಲ್ಲಿ ಓದಬಹುದು.

ಈಗ, ಅಸಲಿಗೆ ನೆಹರು ಅವರು ಕೇವಲ 14 ದಿನ ಮಾತ್ರ ಜೈಲು ವಾಸ ಅನುಭವಿಸಿದ್ದು ಮತ್ತು ಅವರು ಸಹ ನಭಾ ಜೈಲಿನಿಂದ ಹೊರಬರಲು ಬ್ರಿಟೀಷರಿಗೆ ಕ್ಷಮಾಪಣಾ ಪತ್ರವನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದರು. ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಕನ್ನಡದ ಸುವರ್ಣ ನ್ಯೂಸ್ ಸಂಪಾದಕ ಅಜಿತ್ ಹನುಮಕ್ಕನವರ್ ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ತಮ್ಮ ಚಾನೆಲ್‌ನ ಚರ್ಚೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ. 

ಈ ಹಿಂದೆ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಅನುರಾಗ್ ಠಾಕೂರ್ ಸಹ ಜಲಿಯಾನ ವಾಲಾಬಾಗ್ ನಡೆದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಜೈಲು ಸೇರಿದ್ದ ನೆಹರುರವರು ಬ್ರಿಟಿಷರಿಗೆ ಕ್ಷಮಾಪಣಾ ಪತ್ರ ಬರೆದಿದ್ದರು ಎಂದು ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿಗೆ ತಿರುಗೇಟು ನೀಡಿದ್ದರು. 

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: ಗುರುದ್ವಾರಗಳ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯಲ್ಲಿ ಮೂಲಭೂತ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ಬಯಸುತ್ತಿದ್ದ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರದ ವಿರುದ್ಧ 1923ರಲ್ಲಿ ಪಂಜಾಬಿನಲ್ಲಿ ಅಕಾಲಿ ಚಳುವಳಿಯು ಬಲಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಈ ಘಟನೆಯನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇಂತಹ ಹೋರಾಟ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿಯೇ “ಜೈತೋ” ಎಂಬ ಒಂದು ಜಾಥಾದಲ್ಲಿ ಸೇರಲು ನೆಹರೂ ಅವರನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಲಾಯಿತು, ಅದನ್ನು ಅವರು ‘ಸಂತೋಷದಿಂದ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು’. ಅವರೊಂದಿಗೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮುಖಂಡರಾದ ಎ.ಟಿ.ಗಿದ್ವಾನಿ ಮತ್ತು ಕೆ.ಸಂತಾನಮ್ ಇದ್ದರು.

ನೆಹರೂ ಅವರೇ ಬರೆದಿರುವ ಅವರ ಆತ್ಮ ಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಘಟನೆಯ ಕುರಿತು ಬರೆದುಕೊಂಡಿದ್ದು ‘ಜೈಟೋ ತಲುಪಿದಾಗ ಪೊಲೀಸರು ಜಾಥಾವನ್ನು ತಡೆದರು ಮತ್ತು ತಕ್ಷಣವೇ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಆಡಳಿತಾಧಿಕಾರಿ ಸಹಿ ಮಾಡಿದ ಆದೇಶವನ್ನು ನನ್ನ ಕೈಗೆ ನೀಡಲಾಯಿತು, ನಭಾ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸದಂತೆ ಮತ್ತು ನಾನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ್ದರೆ ತಕ್ಷಣವೇ ಅದನ್ನು ತೊರೆಯುವಂತೆ ಕರೆ ನೀಡಲಾಯಿತು.’ನಾಯಕರು ಆದೇಶವನ್ನು ಪಾಲಿಸಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದಾಗ, ಅವರನ್ನು ತಕ್ಷಣ ಬಂಧಿಸಿ ಜೈಲಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಯಿತು. ನೆಹರೂ ಮತ್ತು ಸಂತಾನಂ ಅವರನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಕೈಕೋಳ ತೊಡಿಸಲಾಗಿತ್ತು, “ಜೈಲಿನ ಕೋಣೆಯು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿತ್ತು, ತೇವವಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಅನೈರ್ಮಲ್ಯದಿಂದ ಕೂಡಿತ್ತು‘ ಎಂದು ಸಂತಾನಮ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ನೆಹರೂ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರ ಕೆ.ಸಂತಾನಮ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆ ‘ಜವಾಹರಲಾಲ್ ಜೊತೆಗೆ ಕೈಕೋಳ ತೊಡಿಸಿಕೊಂಡು(Handcuffed with Jawaharlal) ‘ ನಲ್ಲಿ ಹೀಗೆ ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ: ನನಗೆ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಮತ್ತು ಗಿದ್ವಾನಿ ಅವರಿಗೆ ಕೈಕೋಳ ತೊಡಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ನಮ್ಮನ್ನು ಶೋಚನೀಯ ಬ್ರಾಂಚ್ ಲೈನ್ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ಕೂರಿಸಿ ನಭಾಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಯಿತು, ಅಲ್ಲಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಮಣ್ಣಿನ ಗೋಡೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಜೈಲಿನ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಮತ್ತು ಏಕಾಂತ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಯಿತು. ಕೋಣೆಯು 20 ಅಡಿ 12 ಅಡಿ ಅಗಲವಿತ್ತು. ಮೇಲ್ಛಾವಣಿ ಮತ್ತು ನೆಲಹಾಸು ಕೂಡ ಮಣ್ಣಿನಿಂದ ಕೂಡಿತ್ತು. ಸೆಂಟ್ರಿಗಳಿಗೆ ಸಹ ನಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಅವಕಾಶವಿರಲಿಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ಸ್ನಾನಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡಿರಲಿಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಸಹ ನಮಗೆ ನೀಡಲಿಲ್ಲ. ಯಾವಾಗಲೂ ಛಾವಣಿಯಿಂದ ಮಣ್ಣು ಬೀಳುತ್ತಿತ್ತು.”

ನಭಾ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಜೈಲುವಾಸವು ಹೊರ ಜಗತ್ತಿಗೆ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ. ಪಂಡಿತ್ ಮೋತಿಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರು ಚಿಂತಿತರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಪಂಜಾಬಿನ ವಿವಿಧ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರಿಗಳಲ್ಲದವರಿಂದ ನಾವು ಎಲ್ಲಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ಯಾವುದೇ ಉತ್ತರವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ವಿಫಲವಾದ ಅವರು ಸ್ವತಃ ವೈಸ್ ರಾಯ್ ಅವರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದರು, ಅವರು ನಭಾ ಅವರಿಂದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪಡೆದರು. ಇದು ಎರಡರಿಂದ ಮೂರು ದಿನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು. ನಭಾ ಜೈಲಿನ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ತಮ್ಮ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದರು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಸ್ನಾನಕ್ಕೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ನಮ್ಮ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ನಮಗೆ ನೀಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಹೊರಗಿನ ಸ್ನೇಹಿತರಿಗೆ ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ತಿನ್ನುವ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಾಯಿತು” ಎಂದು ಸಂತಾನಮ್  ತಮ್ಮ ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.”ನೆಹರು ತಮ್ಮ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ತಾವು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದ ವಿಚಾರಣೆಯ ಮೋಸವನ್ನು ವಿವರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ತಮ್ಮ ವಿರುದ್ಧದ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಕೈಬಿಡಬೇಕೆಂದು ಬಯಸಿದರೆ ವಿಷಾದ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ನಭಾದಿಂದ ದೂರ ಹೋಗಲು ಮುಚ್ಚಳಿಕೆಗೆ ಸಹಿ ಹಾಕುವ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಅವರಿಗೆ ನೀಡಲಾಯಿತು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಈ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಸಾರಾಸಗಟಾಗಿ ತಿರಸ್ಕರಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ನೆಹರು ತಮ್ಮ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಆಡಳಿತವು ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಕರೆ ನೀಡಿದರು.

ವಿಚಾರಣೆಯ ಸ್ವರೂಪ ಮತ್ತು ಅದು ತನ್ನ ಮಗನಿಗೆ ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಅಗ್ನಿಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ನೋಡಿ ಮೋತಿಲಾಲ್ ನೆಹರು ತುಂಬಾ ಅಸಮಾಧಾನಗೊಂಡರು. ಅವರು ನಭಾಗೆ ತೆರಳಿದರು ಮತ್ತು ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಿರುವುದಾಗಿ ವೈಸ್ ರಾಯ್ ಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದರು. ನಭಾ ಆಡಳಿತವು ಅವರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಲು ನಿರಾಕರಿಸಿತು, ಆದರೆ ಭಾರತ(ಬ್ರಿಟೀಷ್) ಸರ್ಕಾರವು ಮೋತಿಲಾಲ್ ಅವರ ಮನವಿಯನ್ನು ತಳ್ಳಿಹಾಕಿತು ಮತ್ತು “ರಾಜಕೀಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಜವಾಹರಲಾಲ್ ಅವರೊಂದಿಗಿನ ಸಭೆ ಮುಗಿದ ಕೂಡಲೇ ರಾಜ್ಯವನ್ನು ತೊರೆಯುವುದಾಗಿ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ ನಂತರವೇ ಮೋತಿಲಾಲ್ ಅವರಿಗೆ ನಭಾಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡುವಂತೆ ಆದೇಶಿಸಿತು.’

ನೆಹರೂ ಅವರ ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಜೀವನಚರಿತ್ರೆಕಾರ ಸರ್ವಪಲ್ಲಿ ಗೋಪಾಲ್ ಹೀಗೆ ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ: ‘ಮೋತಿಲಾಲ್ ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿ ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ಭರವಸೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದರು ಮತ್ತು … ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗದೆ ರಾಜ್ಯವನ್ನು ತೊರೆದರು.’

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸರ್ಕಾರವು ನಂತರ ಷರತ್ತುಗಳನ್ನು ಭಾಗಶಃ ಮಾರ್ಪಡಿಸಿತು ಮತ್ತು ವಿಚಾರಣೆ ಮುಗಿಯುವವರೆಗೆ ಮೋತಿಲಾಲ್ ಅವರಿಗೆ ಉಳಿಯಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಿತು. ಗೋಪಾಲ್ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ‘ಆದಾಗಿಯೂ ಬ್ರಿಟೀಷರ ಹಲವು ಬೇಡಿಕೆಯಿತ್ತು, ಆದರೆ ಮೋತಿಲಾಲ್ ಅವರ ಆತಂಕ ತುಂಬಾ ತೀವ್ರವಾಗಿತ್ತು… ಅವರು ಈ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಪಾಲಿಸಲು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ನಭಾಗೆ ಮರಳಿದರು’.

ಮೋತಿಲಾಲ್‌ ಅವರ ಭೇಟಿ ನೆಹರೂ ಅವರಿಗೆ ಇಷ್ಟವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಅವರು ತಮ್ಮ ತಂದೆಯ ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶದಿಂದ ತಮಗಾಗುತ್ತಿದ್ದ ಕಿರಿಕಿರಿಯನ್ನು ತೋರಿಸಿದ್ದರು” ಎಂದು ಗೋಪಾಲ್ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ನೆಹರೂ ಜೂನಿಯರ್ ‘ಶಿಕ್ಷೆಯಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು’ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇಬ್ಬರೂ ಅರಿತುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದ್ದರಿಂದ, ‘ತಂದೆ ಮತ್ತು ಮಗ ಇಬ್ಬರೂ ನಿರಾಶೆಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನಭಾದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಹೊಗಳಿಕೊಂಡಿದ್ದರು’ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ನೆಹರೂ ತಮ್ಮ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ತಂದೆಯನ್ನು ‘ಅಲಹಾಬಾದ್ ಗೆ ಹಿಂತಿರುಗಿ, ಚಿಂತಿಸಬೇಡಿ’ ಎಂದು ಬೇಡಿಕೊಂಡಿದ್ದರು ಎಂದು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಮೋತಿಲಾಲ್ ಒಪ್ಪಿದರು, ಆದರೆ ತುಂಬಾ ದುಃಖಿತರಾಗಿದ್ದರು.

ಇದಾದ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನೆಹರೂ ಮತ್ತು ಅವರ ಇಬ್ಬರು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳಿಗೆ 18 ತಿಂಗಳ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲಾಯಿತು. ಆದರೆ ಅದೇ ಸಂಜೆ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ಅಮಾನತುಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಮೂವರನ್ನು ನಭಾದಿಂದ ಹೊರಹಾಕಲಾಯಿತು. ‘ನಮ್ಮನ್ನು ರೈಲ್ವೆ ನಿಲ್ದಾಣಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ದು ಅಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು’ ಎಂದು ನೆಹರೂ ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಈ ಅಂಶವನ್ನು ಕೆಲವು ಬಲಪಂಥೀಯ ಸಿದ್ಧಾಂತಿಗಳು ಆಗಾಗ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತಿರುತ್ತಾರೆ, ಮೋತಿಲಾಲ್ ತಮ್ಮ ಮಗನ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ಅಮಾನತುಗೊಳಿಸಲು ‘ಕೆಲವು ತಂತಿಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದರು’ ಅಥವಾ ನೆಹರೂ ‘ನಭಾವನ್ನು ತೊರೆಯುವುದಾಗಿ ಮತ್ತು ಎಂದಿಗೂ ಹಿಂತಿರುಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮುಚ್ಚಳಿಕೆಗೆ(ಬಾಂಡ್‌) ಸಹಿ ಹಾಕಿದರು’. ಎಂದು ಸುಳ್ಳು ಹರಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

ನೆಹರು ತಮ್ಮ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಈ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಂಡರು ಎಂದು ಸರಿಯಾಗಿ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದರ ಲಾಭವನ್ನು ನೆಹರು ವಿರೋಧಿಗಳು ಪಡೆದು ಅದರ ಸುತ್ತಲೂ ಸುಳ್ಳು ನಿರೂಪಣೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದಕ್ಕೆ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ನೆಹರು 1930 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ತಮ್ಮ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯನ್ನು ಬರೆದರು ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವಿಲ್ಲಿ ಗಮನಿಸಬೇಕು. ಅವರು ಸ್ವತಃ ವಿವರಿಸಿದಂತೆ, ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಆದೇಶ ಅಥವಾ ತೀರ್ಪುಗಳ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಅವರಿಗೆ ಎಂದಿಗೂ ನೀಡಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರಿಗೆ ವಿವರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಖಚಿತತೆ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ಅಮಾನತುಗೊಳಿಸುವ ಆದೇಶವು ‘ಯಾವುದೇ ಷರತ್ತುಗಳನ್ನು ಲಗತ್ತಿಸದೆ’ ಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಇನ್ನೂ ನೆಹರೂ ಅವರ ಜೈಲುವಾಸಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿ ನೇತೃತ್ವದ 1921-1922 ರ ಅಸಹಕಾರ ಚಳುವಳಿ, 1930 ರ ಉಪ್ಪಿನ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹ (ಉಪ್ಪಿನ ಮೆರವಣಿಗೆ) ಮತ್ತು 1942 ರ ಕ್ವಿಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಚಳವಳಿಯಂತಹ ನಾಗರಿಕ ಅಸಹಕಾರ ಚಳುವಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ನೆಹರೂ ಅವರು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಜೈಲುವಾಸಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಯಿತು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಸ್ವಯಂ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು, ಪ್ರದರ್ಶನಗಳು ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕ ಅಸಹಕಾರ ಕೃತ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಯಿತು.

ಅವರ ಮೊದಲ ಜೈಲುವಾಸದ ಅವಧಿಯನ್ನು ಡಿಸೆಂಬರ್ 6, 1921 ರಿಂದ ಮಾರ್ಚ್ 3, 1922 ರವರೆಗೆ ಲಕ್ನೋ ಜಿಲ್ಲಾ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ 88 ದಿನಗಳನ್ನು ಕಳೆದರು. ಅವರ ಧೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಸೆರೆವಾಸವನ್ನು ಅವರು 1934-1935ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಅಲ್ಮೋರಾ ಜಿಲ್ಲಾ ಕಾರಾಗೃಹದಲ್ಲಿ 311 ದಿನಗಳನ್ನು ಕಳೆದರು. ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ, ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು ಅವರು ಒಂಬತ್ತು ಬಾರಿ ಜೈಲುವಾಸ ಅನುಭವಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರು ಗಮನಾರ್ಹವಾದ 3,259 ದಿನಗಳನ್ನು (ಸುಮಾರು 9 ವರ್ಷಗಳು) ಕಳೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ ನೆಹರೂ ಅವರ ಕುರಿತು ಹರಡುತ್ತಿರುವ ಆರೋಪ ಸುಳ್ಳಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಅವರ ಅಚಲ ಬದ್ಧತೆ ಇಂದಿಗೂ ಸ್ಫೂರ್ತಿಯಾಗಿದೆ.


ಇದನ್ನು ಓದಿ: ಜವಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂರವರ ಕುರಿತ ಸರಣಿ ಸುಳ್ಳುಗಳು


ವಿಡಿಯೋ ನೋಡಿ: Fact Check: ವಿಧಾನ ಸೌಧದಲ್ಲಿ “ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಜಿಂದಾಬಾದ್” ಘೋಷಣೆ ಎಂದು ಸುಳ್ಳು ವರದಿ ಮಾಡಿದ ಕರ್ನಾಟಕದ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು


ನಿಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ, ಫೋಟೋ, ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಂಬರ್‌ಗೆ 7892502991 ಕಳಿಸಿ. ಸತ್ಯ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *