Fact Check: ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರು ನ್ಯಾಯಲಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಪರವಾಗಿ ತಾವೆ ವಾದ ಮಾಡಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಹಾಡು ಹಾಡಿಲ್ಲ

Aravind Kejriwal

ಮದ್ಯ ನೀತಿ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಅರವಿಂದ್ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಬಂಧನವಾದ ನಂತರ ಅವರ ಕಸ್ಟಡಿಯನ್ನು ಮಾರ್ಚ್ 28 ರಂದು ದೆಹಲಿಯ ರೂಸ್ ಅವೆನ್ಯೂ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಹಾಜರಾದ ನಂತರ ಏಪ್ರಿಲ್ 1 ರವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಸ್ಟಡಿಗಾಗಿ ಜಾರಿ ನಿರ್ದೇಶನಾಲಯದ ಮನವಿಯನ್ನು ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ವಿರೋಧಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಹಗರಣವನ್ನು ಆಮ್ ಆದ್ಮಿ ಪಕ್ಷದ ವಿರುದ್ಧದ ರಾಜಕೀಯ ತಂತ್ರ ಎಂದು ಕರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಮಾರ್ಚ್ 28 ರಂದು ದೆಹಲಿಯ ರೂಸ್ ಅವೆನ್ಯೂ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಹಾಜರಾದ ನಂತರದ ದಿನಗಳಿಂದ, ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಮತ್ತು ಇಡಿ ವಕೀಲರ ನಡುವಿನ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ವಾಗ್ವಾದದ ಹಲವಾರು ಭಾಗಗಳು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಹರಿದಾಡುತ್ತಿವೆ. ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸಾಲಿಸಿಟರ್ ಜನರಲ್ ಎಸ್.ವಿ.ರಾಜು ನಡುವಿನ ಅಂತಹ ಒಂದು ವಿಚಾರಣಾ ಮಾತುಕತೆ ಈಗ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ದೇಶೀಯ ಕಾನೂನು ಜಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿದ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ತರಾಟೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

“ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್: ನನ್ನನ್ನು ಯಾಕೆ ಬಂಧಿಸಿದ್ದೀರಿ? ಎಎಸ್ಜಿ ರಾಜು: ನಿಮ್ಮ ವಿರುದ್ಧ ಹೇಳಿಕೆ ಇದೆ. ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್: ಹಾಗಾದರೆ ನಾನು ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಅಮಿತ್ ಶಾ ಅವರಿಗೆ 100 ಕೋಟಿ ನೀಡಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರೆ, ನನ್ನ ಹೇಳಿಕೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನೀವು ಹೋಗಿ ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸುತ್ತೀರಾ? ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಮತ್ತು ಎಎಸ್ಜಿ ಇಬ್ಬರೂ ಮೌನವಾದರು.” ಎಂದು ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪರವಾಗಿ ತಾವೆ ವಾದ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಈ ವಾಗ್ವಾದದ ಮಾತುಕತೆಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಇನ್ನೂ ಅರವಿಂದ್ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರು ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಹಾಡು ಹಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದ ವಿಡಿಯೋಗಳನ್ನು ಸಹ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ನೋಡಬಹುದು.

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರು ನ್ಯಾಯಲಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಪರವಾಗಿ ತಾವೆ ವಾದ ಮಾಡಿದ ಕುರಿತು ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ವರದಿ ಮಾಡಿಲ್ಲ. ಲೈವ್ ಕೋರ್ಟ್ ರೂಮ್ ವಿಚಾರಣೆಗಳ ವರದಿಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾದ ಎರಡು ಕಾನೂನು ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಾದ ಲೈವ್ ಲಾ ಮತ್ತು ಬಾರ್ & ಬೆಂಚ್ ಸಹ ಇಂತಹ ವಿಚಾರಣೆ ನಡೆದ ಕುರಿತು ವರದಿ ಮಾಡಿಲ್ಲ. ಅರವಿಂದ್ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ವಿಚಾರಣೆ ಏಪ್ರಿಲ್ 1 ರಂದು ಇತ್ತು, ಆದರೆ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಮುಂದೂಡಲಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಮತ್ತೆ 15 ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಅವರನ್ನು ಕಸ್ಟಡಿಗೆ ಒಪ್ಪಿಸಲಾಗಿದೆ.

ವಿಚಾರಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಹಾಜರಿದ್ದ ಪತ್ರಕರ್ತೆ ತನಿಷ್ಕಾ ಸೋಧಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಎಕ್ಸ್‌ ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಟ್ಚಿಟ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಇಂತಹ ಮಾತುಕತೆ ವಿಚಾರಣೆ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಡೆದಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಇನ್ನೂ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರು ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಹಾಡು ಹಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಪೋಟೋಗಳು AI ಚಿತ್ರಗಳಾಗಿವೆ. ಕೆಳಗಿನ ಎರಡು ಫೋಟೋಗಳಲ್ಲಿ, ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಪ್ರತಿ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಐದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಬೆರಳುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಬಲಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಫೋಟೋದಲ್ಲಿ, ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರ ಕೈ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾದ ಬೆರಳುಗಳಿಲ್ಲದೆ ಮೆಶ್ ಆಗಿರುವುದನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು.ರೀಲ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾದ ಇತರ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಸುನೀತಾ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಮತ್ತು ಕುಳಿತಿರುವ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರ ವಿಕೃತ ಕಾಲ್ಬೆರಳುಗಳಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಇತರ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಇದೇ ರೀತಿಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಬಲ ಫಲಕದಲ್ಲಿರುವ ಫೋಟೋದಲ್ಲಿ, ಸಮವಸ್ತ್ರ ಧರಿಸಿದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಕರಗಿದ ಮುಖಗಳನ್ನು ಜೈಲಿನ ಸೆಲ್‌ನ ಬಾರ್ಗಳಲ್ಲಿ ಬೆರೆಸುತ್ತಿರುವುದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಸುನೀತಾ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರ ಮುಖವು ಅವರ ದೇಹಕ್ಕೆ ಅಸಮಂಜಸವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ, ಇದು ಮುಖವನ್ನು ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಆಗಿ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ನಾವು ಆಡಿಯೊವನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದಾಗ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಹಾಡುವ ಧ್ವನಿಯ ಕ್ಲೋನ್ ಎಂದು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ. ಜೋಧಪುರದ ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ (ಐಐಟಿ) ಯ ಇಮೇಜ್ ಅನಾಲಿಸಿಸ್ ಮತ್ತು ಬಯೋಮೆಟ್ರಿಕ್ ಲ್ಯಾಬ್ (ಐಎಬಿ) ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಸಾಧನದ itisaar.ai ಮೂಲಕ ಕ್ಲೋನ್ ವಿಡಿಯೋಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕ ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ಅರವಿಂದ್ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರ ಧ್ವನಿಯಲ್ಲಿ ಹಾಡುವ ಧ್ವನಿ ಕ್ಲೋನ್‌ಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲು ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ವೆಬ್ಸೈಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ಲಭ್ಯವಿವೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮುಂಬರುವ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿರುವ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳ ಡೀಪ್ ಫೇಕ್ ಗಳು ಮತ್ತು ಧ್ವನಿ ಕ್ಲೋನ್ ಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲು ಜನರೇಟಿವ್ ಎಐ ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಳ ಕಂಡುಬಂದಿರುವುದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರು ನ್ಯಾಯಲಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಪರವಾಗಿ ತಾವೆ ವಾದ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಹಾಡು ಹಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಸುಳ್ಳು.


ಇದನ್ನು ಓದಿ: Fact Check: ಭಾರತ ರತ್ನ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪ್ರಧಾನದ ವೇಳೆ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ದ್ರೌಪದಿ ಮುರ್ಮು ಅವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಕುರ್ಚಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ


ವಿಡಿಯೋ ನೋಡಿ: Fact Check: ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸರ್ಕಾರ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಫ್ರಿ ನೀಡಲು ಪುರುಷರ ಬಸ್ ದರ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ ಎಂಬುದು ಸುಳ್ಳು


ನಿಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ, ಫೋಟೋ, ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಂಬರ್‌ಗೆ 7892502991 ಕಳಿಸಿ. ಸತ್ಯ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *