Fact Check: ಸೋನಮ್ ವಾಂಗ್‌ಚುಕ್ ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಬೇಡಿಕೆ ಇಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಸುಳ್ಳು

ಹಲವಾರು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಬಳಕೆದಾರರು, ಕಾರ್ಯಕರ್ತ ಸೋನಮ್ ವಾಂಗ್‌ಚುಕ್ ಅವರು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳುವ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ, ವಾಂಗ್ಚುಕ್ ಅವರು, “ಯಾವುದೇ ಸ್ಥಳವು ಸಂತೋಷವಾಗಿರಬೇಕು. ಅವರು ಯಾವಾಗ ಬೇಕಾದರೂ ಎಲ್ಲಿಗಾದರೂ ಹೋಗಬೇಕು.. ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹಣೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿರಬೇಕು.. ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲರೂ ಯೋಚಿಸಿದರೆ.. ಹಾಗಾದರೆ ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಏಕೆ ಹೋಗಬಾರದು?” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎನ್ನಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಈ ವಿಡಿಯೋವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿರುವ ಹಲವರು, “ಪರಿಸರವಾದಿ ಸೋನಮ್ ವಾಂಗ್‌ಚುಕ್ ಅವರು ಕಾಶ್ಮೀರಕ್ಕಾಗಿ ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹಣೆಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನೋಡಿ ಬೇಸರವಾಯಿತು. ಶ್ರೀ ವಾಂಗ್ಚುಕ್, ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರವು ಭಾರತದ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವಾಗಿದೆ, ಅದು ಯಾವಾಗಲೂ ಹಾಗೆಯೇ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ. 370 ನೇ ವಿಧಿಯ ಕೊನೆಯ ಅಡಚಣೆಯನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಸಂಸತ್ತು ಮತ್ತು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಎರಡೂ ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿದವು. ಪ್ರತ್ಯೇಕತಾವಾದವನ್ನು ತಳ್ಳಬೇಡಿ.” ಎಂದು ತಲೆಬರಹವನ್ನು ಬರೆದು ಸೋನಮ್ ವಾಂಗ್‌ಚುಕ್ ಅವರು ಪ್ರತ್ಯೇಕತಾವಾದಿ ಎನ್ನುವಂತೆ ಬಿಂಬಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: ಈ ಕುರಿತು ಹುಡುಕಿದಾಗ, ರವೀಂದ್ರ ಸಿಂಗ್ ಶೆಯೋರಾನ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ವಾಂಗ್‌ಚುಕ್ ಅವರ ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಂದರ್ಶನದಿಂದ ವೈರಲ್ ತುಣುಕನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದು ಬಂದಿದೆ. ಪೂರ್ಣ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಮೇ 13, 2024 ರಂದು ಪತ್ರಕರ್ತರ ಯೂಟ್ಯೂಬ್ ಚಾನೆಲ್ ‘ದಿ ಫೋರ್ತ್ ಎಸ್ಟೇಟ್‘ ನಲ್ಲಿ ಅಪ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 13 ನಿಮಿಷಗಳ ನಂತರ ಶೆಯೋರಾನ್ ಹೀಗೆ ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ, “ಕಾರ್ಗಿಲ್ ಮತ್ತು ಲೇಹ್ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿದ್ದನ್ನು ನಾವು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ನೋಡಿದ್ದೇವೆ, ಒಂದೇ ಪುಟದಲ್ಲಿದ್ದರು, ನಿಮ್ಮ ನಾಯಕತ್ವದ ಚಳುವಳಿಯಲ್ಲಿ ಅದೇ ಬೇಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಆದರೆ, ಚುನಾವಣೆ ಸಮೀಪಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಮತ್ತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಇದು ನಿಮಗೆ ನೋವಿನಿಂದ ಕೂಡಿದೆಯೇ?”

ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ವಾಂಗ್ಚುಕ್, “ಹೌದು. ನಾವು ಇಂದು ಮತ್ತು ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ನೋಡಬಾರದು ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ. ಇಂದು ನಮ್ಮ ಪ್ರದೇಶ ಅಥವಾ ಧರ್ಮ ಏನು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮುಂಬರುವ ವರ್ಷಗಳು, ತಿಂಗಳುಗಳು ಮತ್ತು ತಲೆಮಾರುಗಳನ್ನು ನಾವು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆಯೇ, ಲೇಹ್‌ನ ಯಾರಾದರೂ ಕಾರ್ಗಿಲ್‌ನಿಂದ ಬಂದವರ ಬಗ್ಗೆ ಭರವಸೆ ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಅದರಂತೆ ಮಾಡಿ. ಕಾರ್ಗಿಲ್‌ನ ಜನರು ಲೇಹ್‌ನ ಯಾವುದೇ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯಲ್ಲಿ ಭರವಸೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಲಡಾಖ್ ಅನ್ನು ನಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳು ಅಥವಾ ಮೊಮ್ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಉತ್ತಮ, ಸಮೃದ್ಧ ಸ್ಥಳವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲು ಸಹಾಯಕವಾಗುತ್ತಾನೆ, ಆಗ ಅವರು ಅದನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು. ಮತ್ತು ಇಂದು, ನಾಳೆ ಅಥವಾ ದ್ವೇಷ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಬೇಡಿ.

ಕಾರ್ಗಿಲ್‌ನ ರಾಜಕಾರಣಿಯೊಬ್ಬರು ಮಾಡಿದ ಟ್ವೀಟ್‌ಗೆ (ಎಕ್ಸ್ ಪೋಸ್ಟ್) ವಾಂಗ್‌ಚುಕ್ ಅವರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಶೆರಾನ್ ನಂತರ ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು “ಈ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಯುಟಿಯನ್ನಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲು ಬಹಳ ದಿನಗಳಿಂದ ಬೇಡಿಕೆ ಇತ್ತು, ಆದರೆ ಅವರು ಇನ್ನೂ ಕಾಶ್ಮೀರದೊಂದಿಗೆ ಹೋಗಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ಏನು ಯೋಚಿಸುತ್ತೀರಿ?”

“ಇಲ್ಲ, ಇದು ಕೆಲವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿಪ್ರಾಯವೇ ಎಂದು ನಾನು ಕೇಳಲು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ. ಇದು ಇಡೀ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಮತ್ತು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಹಾಗೆ ಬಯಸಿದರೆ, ಅದು ಸಂಭವಿಸುವಂತೆ ನಾವು ಪ್ರಾರ್ಥಿಸುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಶ್ರಮಿಸುತ್ತೇವೆ.. ಪ್ರಪಂಚದ ಯಾವುದೇ ಸ್ಥಳವು ಸಂತೋಷವಾಗಿರಬೇಕು. ಅವರು ಹೋಗಲು ಬಯಸಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಅವರು ಎಲ್ಲಿಗಾದರೂ ಹೋಗುವಂತಿರಬೇಕು… ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹಣೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳಿರಬೇಕು… ಆದ್ದರಿಂದ ಎಲ್ಲರೂ ಹಾಗೆ ಯೋಚಿಸಿದರೆ.. ನಂತರ ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಏಕೆ ಬೇಡ?” ಎಂದು ವಾಂಗ್ಚುಕ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ವಾಂಗ್‌ಚುಕ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಅಧಿಕೃತ X ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಮೇ 20, 2024 ರಂದು ವೀಡಿಯೊ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ವೈರಲ್ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಕ್ಲಿಪ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ತಿರುಚಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ, ಕಾರ್ಗಿಲ್‌ನ ರಾಜಕಾರಣಿ ಸಜ್ಜದ್ ಕಾರ್ಗಿಲಿ ಅವರು ಟ್ವೀಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಡಾಖ್‌ಗೆ ರಾಜ್ಯ ಸ್ಥಾನಮಾನ ನೀಡದಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತೆ ವಿಲೀನಗೊಳಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಸರ್ಕಾರ ಯೋಚಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದರು. ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತಾ, ಇದು (ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದೊಂದಿಗೆ ವಿಲೀನ) ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಭಿಪ್ರಾಯವಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದೆ, ಆದರೆ ಕಾರ್ಗಿಲ್‌ನ ಎಲ್ಲಾ ನಾಯಕರು ಮತ್ತು ಜನರು ಬಯಸಿದರೆ, ಅವರು ಕಾಶ್ಮೀರದೊಂದಿಗೆ ಏಕೀಕರಣಗೊಳ್ಳಬಹುದು … ಲೇಹ್-ಲಡಾಖ್ ಯುಟಿಯಾಗಿ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ.” ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

ವೀಡಿಯೋದಲ್ಲಿ ವಾಂಗ್ಚುಕ್ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿರುವ ಮೇ 10, 2024 ರ ದಿನಾಂಕದ ಸಜ್ಜದ್ ಕಾರ್ಗಿಲಿಯವರ X ಪೋಸ್ಟ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಲಭ್ಯವಾಗಿದ್ದು. ಅದನ್ನು ಕೆಳಗೆ ನೋಡಬಹುದು.

“ಸಂದರ್ಶನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಾನು ಸಜ್ಜದ್ ಕಾರ್ಗಿಲಿ ಅವರ ಟ್ವೀಟ್ ಕುರಿತು ಅವರ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದ್ದೆ, ಮತ್ತು ಅವರು (ವಾಂಗ್ಚುಕ್) ಕಾರ್ಗಿಲ್ನಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಅಭಿಪ್ರಾಯವಾಗಿದ್ದರೆ ಅವರು ಕಾಶ್ಮೀರಕ್ಕೆ ಸೇರಬೇಕೆಂದು ಹೇಳಿದರು. ಇಡೀ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಜನಾಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹದ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಉಲ್ಲೇಖವಿಲ್ಲ.” ಎಂದು ಈ ಕುರಿತು ಶೆಯೋರಾನ್ ಕೂಡ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ಮರುಸಂಘಟನೆ ಕಾಯಿದೆ, 2019 ರ ಪ್ರಕಾರ, ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರವನ್ನು ಎರಡು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿಸಲಾಯಿತು – ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ಮತ್ತು ಲಡಾಖ್. ಲಡಾಖ್ ಅನ್ನು ಎರಡು ಜಿಲ್ಲೆಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ – ಲೇಹ್ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಗಿಲ್.

ಆದ್ದರಿಂದ, ಕಾರ್ಗಿಲ್ ರಾಜಕಾರಣಿಯೊಬ್ಬರು X ಪೋಸ್ಟ್‌ಗೆ ಸೋನಮ್ ವಾಂಗ್‌ಚುಕ್ ಅವರು ನೀಡಿದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಕಟ್‌ ಮಾಡಿ ತಪ್ಪು ಅರ್ಥ ಬರುವಂತೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.


ಇದನ್ನು ಓದಿ: ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಅಖಿಲೇಶ್ ಯಾದವ್ ಅವರು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಯವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಸುಳ್ಳು


ವಿಡಿಯೋ ನೋಡಿ: ಕರೋನಾ ಲಸಿಕೆ ವಿಚಾರಿಸಿ ಬರುವ ಕರೆಯನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದರೆ ನಿಮ್ಮ ಮೊಬೈಲ್ ಹ್ಯಾಕ್‌ ಆಗುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಸಂದೇಶ ಸುಳ್ಳು


ನಿಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ, ಫೋಟೋ, ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಂಬರ್‌ಗೆ 7892502991 ಕಳಿಸಿ. ಸತ್ಯ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *