Fact Check: ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ನೆಹರು ತೋರಿದ ನಿಷ್ಕ್ರೀಯತೆಯು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು ಎಂಬುದು ಸುಳ್ಳು

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಾದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಸುಖದೇವ್, ರಾಜಗುರು ಅವರ ಸಾವಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ನೆಹರೂ ಅವರೇ ಪರೋಕ್ಷ ಕಾರಣ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದ ಸಂದೇಶವೊಂದು ಹಲವಾರು ದಿನಗಳಿಂದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಹರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ. ಈಗ ಇದರ ಕನ್ನಡಾನುವಾದವನ್ನು ಅನೇಕ ಜನರು ನಿಜವೆಂದು ನಂಬಿ ಇತರರಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ವೈರಲ್ ಸಂದೇಶದಲ್ಲಿ ” ‘ಬನಾರಸ್ ಹಿಂದೂ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯ’ ದ (BHU) ಸಂಸ್ಥಾಪಕರಾದ ಪಂಡಿತ್ ಮದನ್ ಮೋಹನ್ ಮಾಳವೀಯ ಅವರು ಫೆಬ್ರವರಿ 14, 1931 ರಂದು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರನ್ನು ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಲಾರ್ಡ್ ಇರ್ವಿನ್‌ಗೆ ಕ್ಷಮಾದಾನದ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದರು. ಈ ಕ್ಷಮಾದಾನ ಪತ್ರಕ್ಕೆ ಉತ್ತರಿಸಿದ ಲಾರ್ಡ್ ಇರ್ವಿನ್… ಮಾಳವಿಯಾ ಜೀ…. “ನೀವು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ನ ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು, ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಈ ಮನವಿಯೊಂದಿಗೆ ನೆಹರು ಮತ್ತು ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ಕನಿಷ್ಠ 20 ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸದಸ್ಯರ ಸಹಿ ಹೊಂದಿದ ಪತ್ರಗಳನ್ನು ತರಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಗಲ್ಲು ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಳವೀಯಾ ಅವರು ನೆಹರೂ ಮತ್ತು ಗಾಂಧಿಯವರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದಾಗ ಅವರು ಮೌನವಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಒಪ್ಪಿಗೆಯನ್ನು ನೀಡಲಿಲ್ಲ. ಇದಲ್ಲದೇ, ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ನೆಹರೂ ಅವರ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯದಿಂದಾಗಿ ಇತರ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಸಹ ಒಪ್ಪಿಗೆ ನೀಡಲಿಲ್ಲ.” ಎಂದು ಈ ಸಂದೇಶದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಪಾಧಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: 1931ರ ಫೆಬ್ರವರಿ 14ರಂದು ಪಂಡಿತ್ ಮದನ್ ಮೋಹನ್ ಮಾಳವೀಯ ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ರಾಜಗುರು ಮತ್ತು ಸುಖದೇವ್ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಕ್ಷಮಾದಾನ ನೀಡುವಂತೆ ಮತ್ತು ಮರಣದಂಡನೆಯನ್ನು ಜೀವಾವಧಿ ಶಿಕ್ಷೆಯಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುವಂತೆ ವೈಸ್ ರಾಯ್ ಗೆ ಮನವಿ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮನವಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ಅಂದಿನ ವೈಸ್‌ರಾಯ್ ಲಾರ್ಡ್ ಇರ್ವಿನ್ ನೆಹರೂ ಮತ್ತು ಗಾಂಧಿಯವರ ಒಪ್ಪಿಗೆ ಪತ್ರಗಳನ್ನು ಕೋರಿದರು ಮತ್ತು ಈ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಈ ಇಬ್ಬರು ನಾಯಕರ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯತೆಯು ಅವರನ್ನು ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು ಎಂದು ಹೇಳಲು ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ.

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಮಾಳವೀಯ ಅವರ ಮನವಿಗೆ ಮುಂಚೆಯೇ, 1930 ರ ಅಕ್ಟೋಬರ್ ನಲ್ಲಿ, ವೈಸಾರಾಯ್ ಅವರೊಂದಿಗಿನ ಸಂವಾದದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಮರಣದಂಡನೆಯನ್ನು ಅಮಾನತುಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಗಾಂಧಿ ವಿನಂತಿಸಿದರು, ಇದಕ್ಕೆ ವೈಸಾರಾಯ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದರು: “ನೀವು ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಈ ರೀತಿ ನನ್ನ ಮುಂದೆ ಇಟ್ಟಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ನಾನು ನಿಮಗೆ ತುಂಬಾ ಕೃತಜ್ಞನಾಗಿದ್ದೇನೆ. ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದು ಕಷ್ಟದ ವಿಷಯ, ಆದರೆ ಅಮಾನತು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಪರಿಗಣಿಸಲು ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ.”ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರನ್ನು ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸುವ ದಿನಕ್ಕಿಂತ ಕೆಲವೇ ಗಂಟೆಗಳ ಮೊದಲು, ಗಾಂಧಿ ವೈಸಾರಾಯ್ ಲಾರ್ಡ್ ಇರ್ವಿನ್ ಅವರಿಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದು ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸುವುದನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಕೋರುವ ಮೂಲಕ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಮರಣದಂಡನೆಯನ್ನು ತಡೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಗಾಂಧಿಯವರ ಕೋರಿಕೆಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರವು ಈ ಮೂವರನ್ನು 23 ಮಾರ್ಚ್ 1931 ರಂದು ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಿತು.

ಇರ್ವಿನ್ ಗಾಂಧಿಯ ಮನವಿಯನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಿದರು:

ಇದಲ್ಲದೆ, ವೈರಲ್ ಪೋಸ್ಟ್‌ ನಲ್ಲಿ , ಲಾರ್ಡ್ ಇರ್ವಿನ್ ಸ್ವತಃ ಲಂಡನ್ನಲ್ಲಿ “ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್‌ನ ಮರಣದಂಡನೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವಂತೆ ನೆಹರೂ ಮತ್ತು ಗಾಂಧಿ ಒಮ್ಮೆಯಾದರೂ ಮನವಿ ಮಾಡಿದ್ದರೆ, ನಾವು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಅವನ ಮರಣದಂಡನೆಯನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದೆವು” ಎಂದು ವಾದಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇದಕ್ಕೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ, ಲಾರ್ಡ್ ಇರ್ವಿನ್ ತಮ್ಮ ವಿದಾಯ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ ವೈರಲ್ ಹೇಳಿಕೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾದ ಕೆಲವು ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದ್ದರು. “ಮೊನ್ನೆ ಶ್ರೀಮಾನ್ ಗಾಂಧಿಯವರು ಪ್ರಯಾಣದ ವಿಷಯವನ್ನು ಔಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ನನ್ನ ಮುಂದೆ ಮಂಡಿಸಿದ್ದನ್ನು ನಾನು ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಅಹಿಂಸೆಯ ಅಪೊಸ್ತಲನು ತನ್ನ ಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ವಿರುದ್ಧವಾದ ಒಂದು ಧರ್ಮದ ಭಕ್ತರ ಪರವಾಗಿ ಇಷ್ಟು ಶ್ರದ್ಧೆಯಿಂದ ವಾದಿಸುತ್ತಿರುವುದು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಎಷ್ಟು ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ಮೊದಲು ಯೋಚಿಸಿದೆ. ಆದರೆ ಈ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನನ್ನ ತೀರ್ಮಾನವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ರಾಜಕೀಯ ಪರಿಗಣನೆಗಳಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗಲು ಅಥವಾ ಬೇರೆಡೆಗೆ ತಿರುಗಲು ಅನುಮತಿಸುವುದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತಪ್ಪು ಎಂದು ನಾನು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು. ಕಾನೂನಿನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ದಂಡವು ಹೆಚ್ಚು ನೇರವಾಗಿ ಅರ್ಹವಾದ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ನಾನು ಊಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.”

ಆದ್ದರಿಂದ ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ನೆಹರು ತೋರಿದ ನಿಷ್ಕ್ರೀಯತೆಯು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು ಎಂಬುದು ಸುಳ್ಳು.


ಇದನ್ನು ಓದಿ: Fact Check | ಜಟಾಯು ಪಕ್ಷಿಗಳು ಅಯೋಧ್ಯೆಗೆ ಬಂದಿವೆ ಎಂದು 2021ರ ರಣಹದ್ದುಗಳ ಫೋಟೋ ಹಂಚಿಕೆ


ವಿಡಿಯೋ ನೋಡಿ: Fact Check | ತೆಲಂಗಾಣದಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ ಸರ್ಕಾರ 90,040 ರೇಷನ್‌ ಕಾರ್ಡ್‌ ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿಲ್ಲ | TPCC | Congress


ನಿಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ, ಫೋಟೋ, ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಂಬರ್‌ಗೆ 7892502991 ಕಳಿಸಿ. ಸತ್ಯ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *