ಮನಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಆಡಳಿತದಲ್ಲಿ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಇರಲಿಲ್ಲ ಬದಲಿಗೆ ವ್ಯಾಟ್‌ ಎಂಬ ತೆರಿಗೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿತ್ತು

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರು ಇದುವರೆಗೂ ಬಂದು ಹೋದ ದೇಶದ 14 ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗಳಲ್ಲೇ ಅತಿ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗಳು ಎಂದು ಬಿಂಬಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ದೇಶದ ಮೊದಲ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು(1947-1964) ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ತಜ್ಞರಾದ ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮನಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್(2004-2014) ಅವರ ಆಡಳಿತ ಕುರಿತು ಸಾಕಷ್ಟು ಸುಳ್ಳು ಪ್ರತಿಪಾದನೆಗಳನ್ನು ಹರಿಬಿಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಇದರ ಭಾಗವಾಗಿ, “ಜಿಎಸ್‌ಟಿಯನ್ನು ಗಬ್ಬರ್ ಸಿಂಗ್ ಟ್ಯಾಕ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯುವವರು ಈ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಹೇಳುವುದಿಲ್ಲ.” ಎಂಬ ಹೇಳಿಕೆಯ ಪೋಸ್ಟರ್ ಒಂದು ಹಲವಾರು ದಿನಗಳಿಂದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಹರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ. ಇದನ್ನು ಬಿಜೆಪಿ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಮತ್ತು ಬಲಪಂಥೀಯರ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಇದರ ಸತ್ಯಾಸತ್ಯತೆ ಏನೆಂದು ತಿಳಿಯೋಣ ಬನ್ನಿ. ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: 1 ಏಪ್ರಿಲ್ 2005 ರಂದು, ಮೌಲ್ಯವರ್ಧಿತ ತೆರಿಗೆ (ವ್ಯಾಟ್) ಅನ್ನು ಭಾರತೀಯ ತೆರಿಗೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಸೇರಿಸಲಾಯಿತು. VAT ಎನ್ನುವುದು ಸರಬರಾಜು ಸರಪಳಿಯ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಹಂತದಲ್ಲಿ ಸರಕುಗಳ ಮೇಲೆ ವಿಧಿಸಲಾಗುವ ಪರೋಕ್ಷ ಬಳಕೆಯ ತೆರಿಗೆಯಾಗಿದ್ದು ಅದು ಉತ್ಪಾದನೆಯಿಂದ ಅಂತಿಮ ಬಳಕೆದಾರರ ಮಾರಾಟದವರೆಗೆ ಸರಕುಗಳಿಗೆ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರರ್ಥ ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯಗಳು ವಿಭಿನ್ನ ತೆರಿಗೆ ದರಗಳು ಮತ್ತು ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದವು.

2017 ರಲ್ಲಿ ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವಾ ತೆರಿಗೆ (ಜಿಎಸ್‌ಟಿ) ಜಾರಿಯಾದಾಗಿನಿಂದ, ಸರಕು, ಸೇವೆಗಳು ಮತ್ತು ಸರಕುಗಳನ್ನು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಏಕರೂಪದ ತೆರಿಗೆಗೆ ಒಳಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. GST ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವಸ್ತು ಅಥವಾ ಸೇವೆಯ ಮೇಲೆ ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ತೆರಿಗೆಯನ್ನು ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಏಕರೂಪದ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ತೆರಿಗೆ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. 

ಜಿಎಸ್‌ಟಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ವ್ಯಾಟ್ ವಿಭಿನ್ನ ಉತ್ಪನ್ನ ಮೌಲ್ಯ ಸೇರ್ಪಡೆ, ಸಂಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ತೆರಿಗೆಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅಂತಿಮ ಬೆಲೆ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಜಿಎಸ್‌ಟಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಾವು ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಟ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಪರೋಕ್ಷ ತೆರಿಗೆಗಳ ಎರಡು ರೂಪಗಳಾಗಿ ಹೋಲಿಕೆ ಮಾಡಬಹುದು, ಆದರೆ ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಂದನ್ನು ವಿಧಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳು ಅಥವಾ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳು ತುಂಬಾ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ.
ಜಿಎಸ್‌ಟಿಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದ ನಂತರ ಕೆಲವು ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಮೇಲಿನ ತೆರಿಗೆಯು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂಬುದು ನಿಜವಾಗಿದ್ದರೂ, ಅದನ್ನು ಕೆಲವು ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಪೂರ್ವ-ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ದರಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸುವುದು ಆಯ್ದ ಮತ್ತು ತಪ್ಪುದಾರಿಗೆಳೆಯುವಂತಿದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಪರಿಷ್ಕೃತ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ದರಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಪೂರ್ವ-ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಮಾಡಿದ ಗೋಧಿಗೆ 5 ಪ್ರತಿಶತ ತೆರಿಗೆ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಜಿಎಸ್‌ಟಿಗೆ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ, ಗೋಧಿಯ ಮೇಲಿನ ತೆರಿಗೆಯು ಶೇಕಡಾ 2.5 ರಷ್ಟಿತ್ತು. ಇದನ್ನು ಪೋಸ್ಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಿಯೂ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ.
ಅದೇ ರೀತಿ, ಮೊಸರು, ಲಸ್ಸಿ ಮತ್ತು ಬೆಣ್ಣೆ ಹಾಲು ಜಿಎಸ್‌ಟಿಗಿಂತ ಮೊದಲು 4 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ತೆರಿಗೆಯನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತಿತ್ತು ಮತ್ತು ಈಗ ಅವುಗಳಿಗೆ 5 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ತೆರಿಗೆ ವಿಧಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಮತ್ತೆ, ಇದನ್ನು ಗ್ರಾಫಿಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ.
ಎರಡು ತೆರಿಗೆಗಳ ಸ್ವರೂಪವು ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಗ್ರಾಫಿಕ್ ಪಾಯಿಂಟ್ ಮೂಲಕ ಪೋಸ್ಟ್‌ರ್‌ನಲ್ಲಿ ಒದಗಿಸಲಾದ ತೆರಿಗೆಯ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸುವುದು ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯವಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಡಾ ಮನಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ನೇತೃತ್ವದ ಯುಪಿಎ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಕೆಣಕಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ಗ್ರಾಫಿಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಒದಗಿಸಲಾದ ಮಾಹಿತಿಯು ತಪ್ಪುದಾರಿಗೆಳೆಯುವಂತಿದೆ. ಮತ್ತು  ಮನಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಆಡಳಿತದಲ್ಲಿ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಇಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಸಧ್ಯ ಮಾಡಿರುವ ಹೋಲಿಗೆ ತಪ್ಪಾಗಿದೆ.

ವಿಡಿಯೋ ನೋಡಿ:  ಗಾಂಧೀಜಿಯವರು ಬ್ರಿಟೀಷರಿಂದ ತಿಂಗಳಿಗೆ 100 ರೂ. ಪಿಂಚಣಿ ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದರು ಎಂಬುದು ಸುಳ್ಳು


ನಿಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ, ಫೋಟೋ, ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಂಬರ್‌ಗೆ 7892502991 ಕಳಿಸಿ. ಸತ್ಯ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *