Fact Check: ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಮೋದಿ ವಿರೋಧಿ ಮೆರವಣಿಗೆಯನ್ನು AAP ನಡೆಸಿದೆ ಎಂದು ಸುಳ್ಳು ವಿಡಿಯೋ ಹಂಚಿಕೆ

ಮೋದಿ

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ದೆಹಲಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಮತ್ತು ಎಎಪಿ ನಾಯಕ ಅರವಿಂದ್ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರು ಜಾಮೀನಿನ ಮೇಲೆ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ನಂತರ ಆಮ್ ಆದ್ಮಿ ಪಕ್ಷದ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ವಿವಾದಾತ್ಮಕ ಮೋದಿ ವಿರೋಧಿ ರ್ಯಾಲಿಯನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳುವ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಸಂದೇಶಗಳು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಹರಿದಾಡುತ್ತಿವೆ. 50 ದಿನಗಳ ನ್ಯಾಯಾಂಗ ಬಂಧನದ ನಂತರ, ಮೇ 10 ರಂದು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್, ಅರವಿಂದ್ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಅವರಿಗೆ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಪರ್ಧಿಸುವ ಹಕ್ಕಿದೆ ಮತ್ತು ಅಬಕಾರಿ ನೀತಿ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಜೂನ್ 1, 2024 ರವರೆಗೆ ಮಧ್ಯಂತರ ಜಾಮೀನು ನೀಡಿತು.

ಈಗ, ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಬಿಡುಗಡೆಯನ್ನು ಆಚರಿಸಲು ಎಎಪಿ ಬೆಂಬಲಿಗರು ರ್ಯಾಲಿಯನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಎಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿನ ಬಳಕೆದಾರರು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು “ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನಿ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ನಂತರ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ನಿಮಗೆ ಆಮ್ ಆದ್ಮಿ ಪಕ್ಷದ ಕೆನಡಾದ ಸಂಪರ್ಕದ ಕುರಿತು ಇನ್ನೂ ಪುರಾವೆ ಬೇಕೇ , ಈ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಹಣ ನೀಡುತ್ತಿರುವವರು ಇಟಲಿ, ಕೆನಡಾ, ಯುಎಸ್, ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್. ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅನೇಕರು ಈ ಪೋಸ್ಟ್‌ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿರುವುದನ್ನು ನೀವು ಇಲ್ಲಿ, ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿ ನೋಡಬಹುದು.

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: ಈ ಕುರಿತು ಹುಡುಕಿದಾಗ ವೀಡಿಯೋ ಮೇ 5, 2024 ರದ್ದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್ ಜೈಲಿನಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗುವ ದಿನಗಳ ಮೊದಲು ತೆಗೆಯಲಾಗಿದೆ. ಇದು 1984 ರಲ್ಲಿ ಆಪರೇಷನ್ ಬ್ಲೂ ಸ್ಟಾರ್‌ನ ಸಿಖ್ ಹುತಾತ್ಮರ ಸ್ಮರಣಾರ್ಥ ಆಯೋಜಿಸಲಾದ ನಗರ ಕೀರ್ತನ ಮೆರವಣಿಗೆಯ ವಿಡಿಯೋ ಆಗಿದೆ.

ವೈರಲ್ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಗಮನಿಸಿದಾಗ ಪೋಸ್ಟರ್‌ ಒಂದರಲ್ಲಿ “ಮೋದಿ ಶಿಕ್ಷೆಗೆ ಕೆನಡಾದ ನಾಗರಿಕ ನ್ಯಾಯಾಲಯ. ಅಪರಾಧ: ನಿಜ್ಜರ ಹತ್ಯೆ, ಎಂಬ ಬರಹವಿದೆ. ಇದು ಜೂನ್ 2023 ರಲ್ಲಿ ಸಿಖ್-ಕೆನಡಿಯನ್ ಮತ್ತು ಖಲಿಸ್ತಾನಿ ಪರ ಕಾರ್ಯಕರ್ತ ಹರ್ದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ನಿಜ್ಜರ್ ಹತ್ಯೆಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ, ಅವರ ಸಾವು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಕೆನಡಾ ನಡುವೆ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಗದ್ದಲಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು, ಕೆನಡಾದ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಜಸ್ಟಿನ್ ಟ್ರುಡೊ ಅವರು ನಿಜ್ಜರ್ ಹತ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಭಾಗಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದರು.

ಪೋಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿನ ಪಠ್ಯದಿಂದ ಮತ್ತು ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾದ ಟಿಕ್‌ಟಾಕ್ ಖಾತೆಯಿಂದ @mani86137 ಒಂದು ವಾರದ ಹಿಂದೆ ಈ ವಿಡಿಯೋವನ್ನು ಟಿಕ್‌ಟಾಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ಮೂಲ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿದೆ. ವೀಡಿಯೊದ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯು ಒಂಟಾರಿಯೊದ ಮಾಲ್ಟನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಗರ ಕೀರ್ತನ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ.

ಇದರಿಂದ ಸುಳಿವು ಪಡೆದು, ನಾವು ‘ಮೋದಿ ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ಹರ್ದೀಪ್ ಸಿಂಗ್ ನಿಜ್ಜರ್ ಮಾಲ್ಟನ್, ಕೆನಡಾ’ ಬಳಸಿ ಹುಡುಕಾಟ ನಡೆಸಿದ್ದೇವೆ. ಇದು ವೈರಲ್ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಹೋಲುವ ದೃಶ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ದಿ ಪ್ರಿಂಟ್‌ನಿಂದ ಮೇ 7, 2024 ರಂದು ಪ್ರಕಟವಾದ ಸುದ್ದಿ ವರದಿಗೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಕರೆದೊಯ್ಯಿತು. ಈ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕೆನಡಾ ತನ್ನ ದೇಶದಲ್ಲಿ “ಅಪರಾಧ ಮತ್ತು ಪ್ರತ್ಯೇಕತಾವಾದಿ ಅಂಶಗಳಿಗೆ” ಸುರಕ್ಷಿತ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿ ಭಾರತದ ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯ (MEA) ಘಟನೆಯನ್ನು ಖಂಡಿಸಿದೆ.

MEA ವಕ್ತಾರ ರಣಧೀರ್ ಜೈಸ್ವಾಲ್ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಹೀಗೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ, “ನಮ್ಮ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕತ್ವದ ವಿರುದ್ಧ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಅಂಶಗಳು ಬಳಸುತ್ತಿರುವ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಚಿತ್ರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ನಮ್ಮ ಬಲವಾದ ಕಳವಳವನ್ನು ಪದೇ ಪದೇ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಹಿಂಸಾಚಾರವನ್ನು ಆಚರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ವೈಭವೀಕರಿಸುವುದು ಯಾವುದೇ ಸುಸಂಸ್ಕೃತ ಸಮಾಜದ ಭಾಗವಾಗಬಾರದು” ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇ 8 ರಂದು ಪ್ರಕಟವಾದ ಹಿಂದೂಸ್ತಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್‌ನ ಇದೇ ರೀತಿಯ ವರದಿಯು ಅದೇ ವೈರಲ್ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಇದಲ್ಲದೆ, ಇದೇ ಘಟನೆಯ ಕುರಿತು ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೇ ವರದಿಯು ಒಂಟಾರಿಯೊ ಗುರುದ್ವಾರ ಸಮಿತಿಯಿಂದ ಮೆರವಣಿಗೆಯನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಾವು ಸಮಿತಿಯ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಹ್ಯಾಂಡಲ್‌ಗಳಿಗಾಗಿ ಹುಡುಕಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಮೇ 3 ರಂದು ಪರೇಡ್‌ನ ಪ್ರಕಟಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ Instagram ಪೋಸ್ಟ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ.

ಈ ಪೋಸ್ಟ್‌ನ ಪ್ರಕಾರ, ಆಪರೇಷನ್ ಬ್ಲೂ ಸ್ಟಾರ್ ಅಥವಾ 1984 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯು ಅಮೃತಸರದ ಗೋಲ್ಡನ್ ಟೆಂಪಲ್‌ಗೆ ದಾಳಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಹೋದ ಸಿಖ್ ಜೀವಗಳ ಸ್ಮರಣಾರ್ಥವಾಗಿ ಮೇ 5 ರಂದು ನಗರ ಕೀರ್ತನ್ ಅನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಮೆರವಣಿಗೆಯು ಮಾಲ್ಟನ್‌ನಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿ ರೆಕ್ಸ್‌ಡೇಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪೋಸ್ಟ್ ಹೇಳಿದೆ. ಮೇ 6, 2024 ರಂದು ಮೋದಿಯವರು ಕಂಬಿಯ ಹಿಂದೆ ಇರಿಸಿದ ಪೋಸ್ಟರ್ ಇದೇ ಮೆರವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡ YouTube ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಸಹ ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ.


ಇದನ್ನು ಓದಿ: ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿಯವರು 28000 ಸಾವಿರ ಹೋಟೆಲ್ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಸಂಪೂರ್ಣ ಸುಳ್ಳು


ವಿಡಿಯೋ ನೋಡಿ: ಹಿಂದೂ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಕುಸಿತ, ಮುಸ್ಲಿಂ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಏರಿಕೆ ಎಂಬ ವರದಿ ದಿಕ್ಕು ತಪ್ಪಿಸುವಂತಿದೆ 


ನಿಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ, ಫೋಟೋ, ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಂಬರ್‌ಗೆ 7892502991 ಕಳಿಸಿ. ಸತ್ಯ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *