Fact Check: 20 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಮೆಟ್ರೋ ಸೇವೆಗಳು ಎಂದು ಬಿಜೆಪಿ ಮೋದಿ ಪೋಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಿಂಗಾಪುರದ ಮೆಟ್ರೋ ರೈಲಿನ ಫೋಟೋವನ್ನು ಬಳಸಿದೆ

ಮೋದಿ

ಬಿಜೆಪಿ ರಾಜ್ಯ ಅಥವಾ ಜಿಲ್ಲಾ ಘಟಕಗಳ ಹಲವಾರು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಹ್ಯಾಂಡಲ್‌ಗಳು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಚಿತ್ರ ಮತ್ತು ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಮೇಲ್ಸೇತುವೆ ಮೆಟ್ರೋ-ರೈಲ್ವೆ ಮಾರ್ಗಗಳ ಚಿತ್ರವಿರುವ ಪೋಸ್ಟರ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿವೆ. ಈ ಪೋಸ್ಟರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗವು ಹೆಚ್ಚಾಗದಿದ್ದರೆ, ಮೆಟ್ರೋ-ರೈಲ್ವೆ ಸೇವೆಗಳು ವಿವಿಧ ಭಾರತೀಯ ನಗರಗಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ತಲುಪಿದವು? ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮಾತುಕತೆ; ಬಿಜೆಪಿ ಕೆಲಸಗಳು.) ಬಿಜೆಪಿ ಆಡಳಿತದಲ್ಲಿ 20 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಮೆಟ್ರೋ ಸೇವೆಗಳು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದ್ದು, 2014 ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹಿಂದೆ 5 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಮೆಟ್ರೋ ಸೇವೆಗಳು ಇದ್ದವು ಎಂದು ಪೋಸ್ಟರ್ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ಬಿಜೆಪಿ ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ(@BJP4Bengal )ಅಧಿಕೃತ X ಖಾತೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಪೋಸ್ಟರ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಬಿಜೆಪಿ ತ್ರಿಪುರಾ (@BJP4Tripura) ನ ಅಧಿಕೃತ X ಹ್ಯಾಂಡಲ್ ಕೂಡ ಈ ಪೋಸ್ಟರ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದೆ.

X ನಲ್ಲಿ  ಬಿಜೆಪಿ ಬರ್ರಕೊಪೋರ್@BJPBarrackpore ಪುಟವೂ ಪೋಸ್ಟರ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದೆ. ‘ಬಿಜೆಪಿ 14-ಬಧರ್‌ಘಾಟ್ ವಿಧಾನಸಭಾ’, ಬಿಜೆಪಿ ತ್ರಿಪುರಾ, ಬಿಜೆಪಿ ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ, ಬಿಜೆಪಿ ತ್ರಿಪುರಾ ಖೋವೈ, 20 ಬೊಕ್ಸಾನಗರ ವಿಧಾನಸಭಾ, ಬಿಜೆವೈಎಂ ತ್ರಿಪುರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿ ಖೋವೈ ಮಂಡಲ್‌ನಂತಹ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಪುಟಗಳು ಸಹ ಪೋಸ್ಟರ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿವೆ.

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: ನಮ್ಮ ತಂಡ ಪೋಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ತೋರಿಸಿರುವ ರೈಲಿನ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಬಳಸಿ ಗೂಗಲ್ ರಿವರ್ಸ್ ಇಮೇಜ್ ಹುಡುಕಾಟವನ್ನು ನಡೆಸಿದಾಗ, ಶಾನ್ ಎಂಬ ಛಾಯಾಗ್ರಾಹಕ ‘ಅನ್‌ಸ್ಪ್ಲಾಶ್‘ ಫೋಟೋ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಪ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಿದ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಚಿತ್ರಗಳು ಕಂಡು ಬಂದಿದೆ. ‘ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ರೈಲು  ಹಳಿಯ ಮೇಲೆ ಬಿಳಿ ಮತ್ತು ಕೆಂಪು ರೈಲು’ ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಚಿತ್ರವನ್ನು ‘ಸಿಂಗಪುರ’ ಮತ್ತು ‘ಜುರಾಂಗ್ ಈಸ್ಟ್’ ಲೇಬಲ್‌ಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಟ್ಯಾಗ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಬಿಜೆಪಿ ಪೋಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾದ ಚಿತ್ರ ಮತ್ತು ಶಾನ್ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿದ ಚಿತ್ರಗಳ ನಡುವಿನ ಹೋಲಿಕೆಯು ಎರಡೂ ಚಿತ್ರಗಳು ಒಂದೇ ಎಂದು ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಎರಡೂ ಚಿತ್ರಗಳಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ಹಲವಾರು ಅಂಶಗಳಿವೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಒಂದು ಕಂಬ, ಪ್ರಾಯಶಃ ಸಿಗ್ನಲ್ ಪೋಸ್ಟ್, ಟ್ರ್ಯಾಕ್‌ಗಳ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ, ಹಳದಿ ಟ್ರ್ಯಾಕ್-ಮಾರ್ಕರ್‌ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲಾದ ಸಂಖ್ಯೆ 3 ಮತ್ತು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ರೈಲು-ಹಳಿಗಳ ಮಾದರಿ. ಬಿಜೆಪಿ ಪೋಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ, ಕಂಬವನ್ನು ಭಾಗಶಃ ಮರೆಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅದರ ಮೇಲೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಯವರ ಮುಖವನ್ನು ಇರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ನಾವು Instagram ನಲ್ಲಿ ಶಾನ್ ಅವರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದಾಗ ಚಿತ್ರವು ಸಿಂಗಾಪುರದ ಜುರಾಂಗ್ ಈಸ್ಟ್ ನಿಲ್ದಾಣದಲ್ಲಿ ತೆಗೆಯಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ನಮಗೆ ಖಚಿತಪಡಿಸಿದರು.  ಹಾಗಾಗಿ ಬಿಜೆಪಿಯ ಪೋಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾದ ಮೆಟ್ರೋ-ರೈಲ್ವೆ ಚಿತ್ರವು ಸಿಂಗಾಪುರದ್ದೆ ಹೊರತು ಭಾರತದ್ದಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಇದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಪೋಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರಿಸಲಾದ ಮೆಟ್ರೋ ರೈಲು ಹಳಿಗಳ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಕೆಳಗೆ ತೋರಿಸಿರುವಂತೆ ಶಾನ್ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿದ ದೊಡ್ಡ ಭಾವಚಿತ್ರವನ್ನು ಕ್ರಾಪ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ:

ಶಾನ್ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿದ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಗಮನಿಸಿದರೆ, ಬಿಜೆಪಿ ಪೋಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಕ್ರಾಪ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಜುರಾಂಗ್ ಈಸ್ಟ್ ಸ್ಟೇಷನ್‌ನ ಮೆಟ್ರೋ ರೈಲು ಹಳಿಗಳ ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸ್ಯಾಮ್‌ಸಂಗ್ ಸ್ಟೋರ್ ಇದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ.

ಇದರಿಂದ ಸುಳಿವು ಪಡೆದು, ನಾವು Google Maps ನಲ್ಲಿ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಜಿಯೋಲೊಕೇಟೆಡ್ ಮಾಡಿದಾಗ. ಕೆಳಗಿನ ಮೊದಲ ಸ್ಲೈಡ್ ಜುರಾಂಗ್ ಈಸ್ಟ್ ಎಮ್‌ಆರ್‌ಟಿ ನಿಲ್ದಾಣದ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿರುವ ಸ್ಯಾಮ್‌ಸಂಗ್ ಅಂಗಡಿಯ ಸಮೀಪವಿರುವ ಪ್ರದೇಶದ 3D ನೋಟವನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ಎರಡನೇ ಸ್ಲೈಡ್ ಅದೇ ಪ್ರದೇಶದ ಭೂಪ್ರದೇಶದ ನೋಟವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರದೇಶದ 3D ನೋಟವು ಸ್ಯಾಮ್‌ಸಂಗ್ ಸ್ಟೋರ್, ಜುರಾಂಗ್ ಈಸ್ಟ್ ಎಮ್‌ಆರ್‌ಟಿ ನಿಲ್ದಾಣ ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ರೈಲ್ವೆ ಹಳಿಗಳನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಶಾನ್ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿದ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿ ಪೋಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಾಣಬಹುದು.

ಸಿಂಗಾಪುರದ ಮಾಧ್ಯಮ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ದಿ ಸ್ಟ್ರೈಟ್ ಟೈಮ್ಸ್‌ನ 2020 ರ ವರದಿಯನ್ನು ಸಹ ನಮಗೆ ಲಭ್ಯವಾಗಿದ್ದು. ವರದಿಯು ಬಿಜೆಪಿ ಪೋಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರಿಸಲಾದ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಚಿತ್ರದ ವಿವರಣೆಯು ಹೀಗೆ ಹೇಳುತ್ತದೆ, “ಚೋವಾ ಚು ಕಾಂಗ್ MRT ಮತ್ತು ಜುರಾಂಗ್ ಈಸ್ಟ್ MRT ನಿಲ್ದಾಣಗಳ ನಡುವೆ ತಮ್ಮ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕೆ ಸುಮಾರು 20 ನಿಮಿಷಗಳನ್ನು ಕಾಯುವಂತೆ ಪ್ರಯಾಣಿಕರಿಗೆ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.” ಚೋ ಚು ಕಾಂಗ್ ಮತ್ತು ಜುರಾಂಗ್ ಈಸ್ಟ್ ಸಿಂಗಾಪುರದ ಸ್ಥಳಗಳಾಗಿವೆ.

ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಯವರ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಬಿಂಬಿಸುವ ಬಿಜೆಪಿ ಪೋಸ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ತೋರಿಸಿರುವ ಮೆಟ್ರೋ ರೈಲು ಮತ್ತು ಎಲಿವೇಟೆಡ್ ಟ್ರ್ಯಾಕ್‌ಗಳು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಸಿಂಗಾಪುರದ್ದಾಗಿದ್ದು ಭಾರತದ್ದಲ್ಲ.


ಇದನ್ನು ಓದಿ: ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಮುಸ್ಲಿಮರು ರಸ್ತೆ ಮಧ್ಯೆಯೇ ಗೋಹತ್ಯೆ ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುವುದು ಸುಳ್ಳು


ವಿಡಿಯೋ ನೋಡಿ: ರಾಜೀವ್ ಗಾಂಧಿಯವರು ಪಂಚಾಯತ್ ರಾಜ್ ಕುರಿತು ಮಾಡಿದ ಭಾಷಣವನ್ನು ಸಂವಿಧಾನ ಬದಲಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದಿದ್ದರು ಎಂದು ಹಂಚಿಕೆ


ನಿಮಗೆ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ, ಫೋಟೋ, ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದರೆ ಕನ್ನಡ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ನಂಬರ್‌ಗೆ 7892502991 ಕಳಿಸಿ. ಸತ್ಯ ತಿಳಿಸುತ್ತೇವೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *